Cho nghỉ việc vì lý do thứ thập cảnh sinh hoạt

Chủ đề   RSS   
  • #444960 08/01/2017

    juvetino1212

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho nghỉ việc vì lý do thứ thập cảnh sinh hoạt

    DL cho tôi hỏi tình huống như sau: Tôi có bị điều tra là quay lén cảnh sinh hoạt nhạy cảm nhưng không thực hiện được hành vi và cũng k có mục đích phát tán. Nếu vậy thì tôi sẽ bị kết vào tội gì và có bị cơ quan cho thôi nghỉ việc được k? Thân

     
    4942 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #445015   09/01/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2059)
    Số điểm: 11915
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1417 lần
    Lawyer

    Ðiều 38 Bộ luật Dân sự ban hành năm 2015 quy định Quyền về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình như sau:

    “1. Đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ.

    2. Việc thu thập, lưu giữ, sử dụng, công khai thông tin liên quan đến đời sống riêng tư, bí mật cá nhân phải được người đó đồng ý, việc thu thập, lưu giữ, sử dụng, công khai thông tin liên quan đến bí mật gia đình phải được các thành viên gia đình đồng ý, trừ trường hợp luật có quy định khác.

    3. Thư tín, điện thoại, điện tín, cơ sở dữ liệu điện tử và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của cá nhân được bảo đảm an toàn và bí mật.

    Việc bóc mở, kiểm soát, thu giữ thư tín, điện thoại, điện tín, cơ sở dữ liệu điện tử và các hình thức trao đổi thông tin riêng tư khác của người khác chỉ được thực hiện trong trường hợp luật quy định.

    4. Các bên trong hợp đồng không được tiết lộ thông tin về đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình của nhau mà mình đã biết được trong quá trình xác lập, thực hiện hợp đồng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.”

    Bí mật đời tư của cá nhân được hiểu là những gì thuộc về đời sống riêng tư của cá nhân (thông tin, tư liệu …) được giữ kín, không công khai, không tiết lộ ra.

    Theo quy định trên, sinh hoạt cá nhân của tôn trọng và được pháp luật bảo vệ. Việc thu thập, công bố tư liệu về sinh hoạt cá nhân của bạn phải được sự đồng ý  của người bị quay. Vì vậy, người có hành vi quay trộm cảnh sinh hoạt cá nhân của bạn gái bạn là vi phạm pháp luật, xâm phạm quyền bí mật đời tư.

    Vì vậy, hành vi của người quay trộm cảnh sinh hoạt nhạy cảm cá nhân của bạn là trái quy định của pháp luật. Bạn có thể bị công an xã, phường để ngăn chặn hành vi quay lén này đồng thời ngăn chặn việc phát tán những thông tin đó. Trường hợp bạn cố tình phát tán những hình ảnh đó thì người đó có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự đối với tội làm nhục người khác quy định tại Điều 121 Bộ luật Hình sự: “Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm”.

    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi và hy vọng sẽ có cách giải quyết cho bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    juvetino1212 (09/01/2017)
  • #445020   09/01/2017

    juvetino1212
    juvetino1212

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    LS cho hỏi là:

    Vì clip được quay đã được xoá và t không có ý định từng lên mạng thì bị xử sao ạ. Tội này nếu vì phạm lần đầu và cam kết k tái phạm thì có bị đuổi việc k?Và nặng nhất là xử phạt như thế nào, bồi thường nạn nhân ra sao là tối đa ạ? cám ơn là Toàn.
     
    Báo quản trị |  
  • #445024   09/01/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2059)
    Số điểm: 11915
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1417 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, nếu bạn đăng ảnh lên mạng để phát tán chúng với mục đích xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của khác, thì người đó có thể sẽ bị khởi tố về Tội làm nhục người khác theo quy định tại Điều 121 Bộ luật hình sự sửa đổi, bổ sung 2009. Còn thông tin bạn cung cấp với nội dung ở trên có thể chưa gây hậu quả nghiêm trọng nên sự việc chỉ dừng ở mức độ đó. Trường hợp bạn hỏi để đuổi việc hay không còn tỳ theo mức độ của bạn và phụ thộc vào quy chế khen thưởng kỷ luật, thỏa ước lao động tâp thể... Tuy nhiên trong trường hợp của bạn chỉ dừng lại ở mức độ cảnh cáo hoặc bồi thường vật chất chứ chưa chắc bị đuổi việc. 

    Trân trọng!

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    juvetino1212 (09/01/2017)
  • #445033   09/01/2017

    juvetino1212
    juvetino1212

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    LS cho hỏi việc như vậy thì tôi phải làm sao?

    Do tôi k bị phát hiện trực tiếp nhưng do có camera an ninh và tôi đã tự nhận với lãnh đạo cơ quan và tôi nói thật là tôi quay để tự xem và k có ý định làm nhục ai cả và tôi chưa quay được cảnh nhạy cảm gì cả lo sợ khi nạn nhân là lên tôi đã xoá và bỏ đi rồi. Ở đây nạn nhân và cơ quan kêu tôi tự làm đơn nghỉ việc thì tôi có nên làm k? Họ còn kêu tôi nhận lỗi rồi tự xin nghỉ.Do hoàn cảnh gia đình 1 mình lo gì đình nên tôi muốn chấp nhận cảnh cáo và tiếp tục công việc nên mới hỏi LS tôi có cách nào ở lại làm việc được k?Xin LS giúp cho. Tôi bối rối quá. Cám ơn LS.
     
    Báo quản trị |  
  • #445021   09/01/2017

    Chào bạn, 

    Như LS đã nói ở trên, hành vi của bạn là vi phạm pháp luật.

    Vì bạn hỏi có bị đuổi việc không nên tôi xin nêu thêm:

    Hợp đồng lao động của bạn sẽ bị hoãn khi bạn bị bắt tạm giữ, tạm giam (nếu có) và đương nhiên chấm dứt khi bạn bị kết án theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

    Còn nếu hành vi của bạn chỉ bị phạt hành chính thì không ảnh hưởng đến công việc hiện tại.

    Bạn cần sống lành mạnh hơn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn saigonimex vì bài viết hữu ích
    juvetino1212 (09/01/2017)
  • #445034   09/01/2017

    juvetino1212
    juvetino1212

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Bạn ơi!

    Nếu kết án thì kết nối tôi án gì thì bị đuổi việc vậy bạn? Tôi k rành luật lắm nên lo sợ quá. Tôi k bị bắt quả tang nhưng tôi tự nhận và chưa hề có ý định phát tán gì cả. Do bản năng đàn ông mà tôi phạm sai lầm. Đó giờ tôi chưa bị gì là k lành mạnh cả. Xin bạn tư vấn cho tôi mức độ của tôi là cảnh cáo hay bị đuổi việc tôi hoang mang quá.
     
    Báo quản trị |  
  • #445039   09/01/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2059)
    Số điểm: 11915
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1417 lần
    Lawyer

    Nội dung trả lời của tôi ở trên đ ã cụ thể cho trường hợp bạn hỏi. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    juvetino1212 (09/01/2017)
  • #445050   09/01/2017

    juvetino1212
    juvetino1212

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Cám ơn LS

    Để mai sáng tôi sẽ gọi nhờ LS tư vấn.Cám ơn LS rất nhiều.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn juvetino1212 vì bài viết hữu ích
    trantuquyen2404 (06/03/2017)
  • #445052   09/01/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10164)
    Số điểm: 57878
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4075 lần
    Lawyer

    Bạn cần nhờ luật sư nào tư vấn thì nên trực tiếp gọi điện thoại cho luật sư đó nhé

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    juvetino1212 (09/01/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.