DanLuat 2015

Cho nghỉ khi chưa hết thời hạn trong HDLD

Chủ đề   RSS   
  • #203299 25/07/2012

    Cho nghỉ khi chưa hết thời hạn trong HDLD

    Cho em hỏi em đang kí hợp đồng với công ty 3 năm. Nhưng chưa hết 3 năm mà công ty cho em nghỉ. Vậy em có được bồi thường ko ạ

     
    3158 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #203428   25/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 77623
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3727 lần


    Bạn nêu lý do Cty cho bạn nghỉ, thời gian báo trước cho bạn bao nhiêu ngày, cho bạn nghỉ theo hình thức nào?

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #203464   25/07/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào em. Nếu em đã ký hợp đồng lao động 03 năm nhưng nay chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn thì cần lưu ý như sau:

    Công ty đơn phương cho em nghỉ với lý do là gì? Công ty có báo cho em biết không? Thời gian báo là khi nào?

    Nếu lý do công ty đưa ra lý do chấm dứt HĐLĐ  thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 38 BLLĐ đã được sửa đổi, bổ sung và có thời gian báo trước là 30 ngày thì công ty chấm dứt HĐLĐ đúng luật. Khi chấm dứt HĐLĐ đối vớ người lao động làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp  từ đủ 12 tháng trở lên thì người sử dụng lao động phải thanh toán trợ cấp thôi việc, mỗi năm làm việc bằng nửa tháng lương và phụ cấp lương. nếu có.

    Nếu công ty đơnphương chấm dứt Hợp đồng lao động không có lý do hoặc vi phạm thời hạn báo trước là vi phạm luật lao động. Do đó, xử lý theo quy định tại Điều 41 BLLĐ đã được sửa đổi, bổ sung

    Như vậy, em cần kiểm tra lại các thông tin của mình để đối chiếu cụ thể.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    meomunlun (22/10/2012)

0 Thành viên đang online
-