DanLuat 2015

Cho nghỉ học – không dạy bù có vi phạm?

Chủ đề   RSS   
  • #378314 09/04/2015

    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 61001
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4013 lần


    Cho nghỉ học – không dạy bù có vi phạm?

    Hôm nay, tình cờ mình đọc được bài báo “Học sinh cả trường nghỉ học để giáo viên đi ăn cưới”, sau khi nhận được phản ánh của phụ huynh thì lịch nghỉ vẫn được thực hiện, trước đó cũng có hứa hẹn sẽ dạy bù nhưng sau đó không thấy tổ chức việc dạy bù. Hơn nữa, đây lại là trường mầm non thì việc nghỉ học của các học sinh ảnh hưởng ít nhiều đến công việc làm ăn của cha mẹ các em.

    Đọc bài này, mình nghĩ đến thời đi học, ngày trước còn nhỏ mỗi lần thầy cô bận việc gì đó cho nghỉ là sung sướng – đó là tâm trạng chung của nhiều học sinh, trong đó có mình. Một số thầy cô có dạy bù sau khi cho nghỉ học dù nhiều bạn không muốn, số thầy cô khác đưa ra việc sẽ dạy bù thì bị phản đối nên cũng không thực hiện (nhưng đây là chỉ là số ít), rồi sau đó cũng ráng chạy đua cho kịp bài.

    Khi lớn rồi mới hiểu, nghỉ học thì sung sướng đó, nhưng đó có phải là bị mất buổi học, nếu không được học bù thì không đủ kiến thức để thi học kỳ.

    Hơn nữa, pháp luật cũng quy định về việc xử lý vi phạm hành chính đối với hành vi không dạy bù nếu cho nghỉ học tại Nghị định 138/2013/NĐ-CP

    Điều 11. Vi phạm quy định về thời lượng, nội dung, chương trình giáo dục

    3. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đối với hành vi không bố trí dạy đủ số tiết trong chương trình đào tạo của một môn học theo các mức phạt sau đây:

    a) Phạt cảnh cáo đối với vi phạm dưới 5 tiết;

    b) Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với vi phạm từ 5 tiết đến dưới 10 tiết;

    c) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với vi phạm từ 10 tiết đến dưới 15 tiết;

    d) Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với vi phạm từ 15 tiết trở lên.

     

    Về việc quản lý dạy học thực tế vẫn còn rất lỏng lẻo, nhiều trường hợp không đảm bảo đủ số tiết nhưng vẫn được cho qua, bởi lẽ hầu như học sinh nào cũng cảm thấy sung sướng nghỉ học mà quên mất quyền lợi học tập của mình cần phải được bảo đảm.

    Cập nhật bởi nguyenanh1292 ngày 09/04/2015 02:47:49 CH
     
    2726 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-