DanLuat 2015

Cho mượn và bị làm mất có thể lấy đựơc không?

Chủ đề   RSS   
  • #479130 19/12/2017

    Thanhly1205

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mượn và bị làm mất có thể lấy đựơc không?

    Chào luật sư.luật sư giải đáp cho e vs nhé. Cảm ơn luật sư ạ E có mua 1 đt trả góp samsum Hangqf tháng e vẫn đóng đầy đũ E có cho bạn e mượn đt đó và bạn bảo là mất điện thoại trong khi đó e vẫn còn thấy bạn đang dùng điện thoại của e. Như vậy e làm sao để lấy lại đc đt và phải khởi kiện như thế nào ạ. Chi phí khởi kiện ra sao ? Mong luật sư chĩ giúp
     
    1045 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479168   20/12/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Bạn mua điện thoại trả góp nên chắc chắn bạn sẽ có hộp điện thoại (trên vỏ hộp có số IMEI để kiểm tra xem có trùng với số EMEI trên điện thoại không), thông tin của bạn và điện thoại bạn mua tại hệ thống cửa hàng, như vậy có thể chứng minh chiếc điện thoại đó là của bạn dễ dàng. 

    Bạn có thể dẫn 1 người hiểu biết luật chút để dọa hoặc báo công an, tùy bạn và dùng các thông tin để chứng minh chiếc điện thoại đó là của bạn chứ không cần khởi kiện, rất phức tạp, tốn chi phí và thời gian rất nhiều.

     

    Cập nhật bởi Anlhk33-DLU ngày 20/12/2017 10:03:59 SA

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #479174   20/12/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 37174
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1512 lần


    Chào bạn , trong trường hợp này, bạn của bạn có khả năng bị xử lý hình sự theo Bộ luật hình sự mới nhất, đó là:

    Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 100

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn đchiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #480191   28/12/2017

    Loando1107
    Loando1107
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2017
    Tổng số bài viết (226)
    Số điểm: 3425
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 53 lần


    Theo quy định tại Khỏan 1, Điều 175, BLHS 2015 thì, người nào vay, mượn, thuê tài sản của người khác rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả. Trong trường hợp tài sản đó có giá trị từ 4.000.000đ đến 50.000.000đ.

    Trường hợp của bạn có đầy đủ cơ sở pháp lý để kiện theo quy định của pháp luật. Tuy nhiên, mình nghĩ trước tiên nên nói chuyện với bạn của bạn, trích dẫn luật để bạn của bạn biết mình có thể bị kiện. Mình nghĩ bạn của bạn sẽ sợ và trả lại thôi. Tránh kiện tụng tốn thời gian và tiền bạc.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-