Cho mình hỏi về thuế gtgt của cá biển tươi bán ra là bao nhiêu phần trăm?

Chủ đề   RSS   
  • #221342 22/10/2012

    xuanlenguyen

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2012
    Tổng số bài viết (32)
    Số điểm: 610
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho mình hỏi về thuế gtgt của cá biển tươi bán ra là bao nhiêu phần trăm?

    Chào cả nhà!

    Mình có vấn đề này rất muốn tham khảo ý kiến cả nhà? Công ty mình chuyên về lĩnh vực điện tử, thiết bị, an ninh, nhưng khi đăng ký giấy phép thì công ty có đăng ký thêm về ngành thực phẩm. Nay công ty mình kinh doanh thêm về hải sản tươi sống. Sếp mình là người Miền Trung và nhà có tàu biển nên đã đem nguồn cá biển vào bán. Bán cho các công ty, nhà hàng,... giờ công ty mình muốn xuất hóa đơn và không biết hóa đơn bên mình có xuất ra được không? Và thuế suất của mặt hàng này là bao nhiêu? Mình không có thuế đầu vào mà giờ xuất ra có thuế phải làm sao?

    Cả nhà ai biết giúp mình sớm với nha! Mình đang rất cần sự giúp đỡ của cả nhà!

     
    7638 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #221503   22/10/2012

    bluesky1984
    bluesky1984
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (749)
    Số điểm: 6690
    Cảm ơn: 212
    Được cảm ơn 413 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Bạn xem và tìm câu trả lời tại khoản 1, điều 4 Thông tư 06 về thuế GTGT năm 2012 nhé:

     

    Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

    1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu.

    Thùy Dương

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bluesky1984 vì bài viết hữu ích
    xuanlenguyen (27/10/2012)
  • #221634   23/10/2012

    hieuntvv
    hieuntvv
    Top 100
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2008
    Tổng số bài viết (654)
    Số điểm: 5435
    Cảm ơn: 119
    Được cảm ơn 259 lần


    xuanlenguyen viết:

    Chào cả nhà!

    Mình có vấn đề này rất muốn tham khảo ý kiến cả nhà? Công ty mình chuyên về lĩnh vực điện tử, thiết bị, an ninh, nhưng khi đăng ký giấy phép thì công ty có đăng ký thêm về ngành thực phẩm. Nay công ty mình kinh doanh thêm về hải sản tươi sống. Sếp mình là người Miền Trung và nhà có tàu biển nên đã đem nguồn cá biển vào bán. Bán cho các công ty, nhà hàng,... giờ công ty mình muốn xuất hóa đơn và không biết hóa đơn bên mình có xuất ra được không? Và thuế suất của mặt hàng này là bao nhiêu? Mình không có thuế đầu vào mà giờ xuất ra có thuế phải làm sao?

    Cả nhà ai biết giúp mình sớm với nha! Mình đang rất cần sự giúp đỡ của cả nhà!

    Chào bạn!

    - Khi mua hàng trực tiếp của ngư dân đánh bắt thì mặt hàng hải sản không chịu thuế GTGT theo khoản 1 điều 4 thông tư06/2012/TT-BTC, bạn phải lập bảng kê 01/TNDN theo điều 6 thông tư123/2012/TT-BTC

    - Khi công ty bạn xuất bán cho các công ty, nhà hàng thì thuế suất thuế GTGT của mặt hàng này là 5% theo quy định tại khoản 5 điều 10 thông tư 06 

    "Điều 10: Thuế suất 5%

    5. Sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa qua chế biến hoặc chỉ qua sơ chế làm sạch, phơi, sấy khô, bóc vỏ, tách hạt, cắt, ướp muối, bảo quản lạnh và các hình thức bảo quản thông thường khác ở khâu kinh doanh thương mại."

    - Nếu không có thuế đầu vào mà xuất ra có thuế thì bạn phải nộp phần thuế này.

    Vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả. he.he.he

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieuntvv vì bài viết hữu ích
    xuanlenguyen (27/10/2012)