DanLuat 2015

Cho mình hỏi về tách khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #378714 12/04/2015

    NguyenNhan92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mình hỏi về tách khẩu

    Mình xin trình bày:

    Ông ngoại mất để lại đất cho 3 người cậu 1,2 và mẹ mình. sau đó 3 anh em thống nhất cho  cậu 2 đứng tên hết, cậu 1 thì đứng hộ khẩu.( gồm thành viên gia đình cậu thứ 2, mẹ mình và mình)

    Nay cậu 1 cho mẹ mình một mảnh đất trên đó để xây nhà nhưng chưa sang tên. Mẹ mình và mình muốn tách hộ khẩu riêng có được hay không? CA quân 12 thi không cho tach khậu riêng, họ nó về tách sổ đỏ phần nhà đó cho mẹ mình đứng tên thì mới tách khẩu dc. Như vậy có đúng không?

    Xin các luật sư giúp mình nhe.

     
    1988 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #378866   13/04/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 1 điều 27 Luật cư trú 2006 quy định:

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    Do đó, bạn và mẹ bạn vẫn được xin tách sổ hộ khẩu trên cùng 1 chỗ ở hợp pháp. Công an quận giải quyết như vậy là sai, bạn có thể làm đơn khiếu nại.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #379032   14/04/2015

    NguyenNhan92
    NguyenNhan92

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2014
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu như người ta dứt khoát không cho tách khẩu( e đã lên 2 lần), thì em phải làm thủ tục gì, giấy tờ gì ạh

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com

0 Thành viên đang online
-