DanLuat 2015

cho mình hỏi tình huống tổ chức cưỡng chế thi hành quyết định hành chính khi đang giải quyết khiếu nại

Chủ đề   RSS   
  • #401907 08/10/2015

    kungfuxman

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    cho mình hỏi tình huống tổ chức cưỡng chế thi hành quyết định hành chính khi đang giải quyết khiếu nại

    Chào các bạn

     

    Mình có tình huống xin góp ý của các bạn:

    Bà X xây dựng trái phép trên đất nông nghiệp thuộc quyền quản lý của UBND phường A. Ngày 18/8/2015,  UBND phường A ra quyết định áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả, buộc bà A trả lại nguyên trạng ban đầu của đất như trước khi vi phạm theo quy định tại khoản 3, điều 8 của NĐ 102/2014/NĐ-CP

    Tuy nhiên bà X không chấp hành nên sau đó, vào ngày 28/8/2015, UBND phường A ra quyết định cưỡng chế thi hành quyết định áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả trên.

    Ngày 29/8/2015, bà X có đơn khiếu nại về quyết định cưỡng chế gửi UBND phường A và UBND thành phố (cấp trên của phường A)

    Đến ngày 29/9/2015, UBND phường A tổ chức cưỡng chế công trình vi phạm của bà A theo quyết định cưỡng chế đã được ban hành

    Quá trình ban hành các quyết định trên là đúng quy định của pháp luật. Nhưng mình muốn hỏi một chi tiết nhỏ ở đây là: đang trong thời hạn giải quyết đơn khiếu nại của bà X thì UBND Phường A tổ chức cưỡng chế là đúng hay sai?

    Giả sử UBND phường A đã thụ lý đơn khiếu nại của bà X, đã ra kết luận trả lời đơn khiếu nại, sau đó bà X tiếp tục khiếu nại lần 2 lên UBND quận. Khi chưa có kết luận trả lời đơn khiếu nại của quận thì UBND phường A tổ chức cưỡng chế, lúc này đúng hay sai?

     

    xin cảm ơn!

     
    4046 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #401935   08/10/2015

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Điểm c khoản 2 Điều 12 Luạt khiếu nại quy định:

    Điều 12. Quyền, nghĩa vụ của người khiếu nại

    1. Người khiếu nại có các quyền sau đây:

    ......................................

    2. Người khiếu nại có các nghĩa vụ sau đây:

    ......................................

    c) Chấp hành quyết định hành chính, hành vi hành chính mà mình khiếu nại trong thời gian khiếu nại, trừ trường hợp quyết định, hành vi đó bị tạm đình chỉ thi hành theo quy định tại Điều 35 của Luật này;

    Như vậy, cả hai trường hợp bạn nêu thì UBND phường A tổ chức cưỡng chế đều đúng nếu họ không ra quyết định tạm đình chỉ thi hành quyết định cưỡng chế.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #402339   12/10/2015

    kungfuxman
    kungfuxman

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2014
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bác BachThanhDC,

     

    Cảm ơn bác đã tư vấn giúp mình. Mình có đặt tình huống này với một người bạn, anh ấy nói có quy định (nhưng anh ấy không nhớ chính xác là tại văn bản pháp lý nào) khi đang có tranh chấp, khiếu nại thì các bên phải giữ nguyên hiện trạng cho đến khi có thông báo kết luận cuối cùng về việc giải quyết khiếu nại có hiệu lực. Tức là phải sau khi có có thông báo kết luận cuối cùng có hiệu lực về việc giải quyết khiếu nại của công dân, thì mới được tiến hành cưỡng chế.... 

    Mình chưa tìm được văn bản pháp lý mà anh ấy nhắc đến, không biết quy định đó cụ thể như nào bác nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #419053   19/03/2016

    Hongnnn
    Hongnnn

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2016
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo tôi biết thì bên A ra lệnh cưỡng chế, thông báo đã qua 1 tháng mà bên B không có các loại giấy tờ do các cơ quan như Tòa Án, Thi Hành án, Điều tra, Viện Kiểm Sát ra lệnh Ngưng cưỡng chế thì bên A cưỡng chế là đúng theo pháp luật.

     

    Nhưng 1 tháng mà biểu chạy ra được loại  tờ giấy Ngưng cưỡng chế loại này thì chắc không rẻ hơn phần đất bị cưỡng chế. :-O.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-