DanLuat 2015

cho mình hỏi chút về bhxh và bhtn

Chủ đề   RSS   
  • #422848 26/04/2016

    phieudu260909

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cho mình hỏi chút về bhxh và bhtn

    mình muốn hỏi mình nghỉ việc từ tháng 8 năm 2015, nhưng quên chưa đăng ký thất nghiệp và giờ mình muốn lấy tiền thất nghiệp cũng như tiền bhxh 1 lần có dc không? trước mình ở hà nội giờ mình chuyển vào đà lạt, vậy mình ra bhxh ở đà lạt mình làm thủ tục có ảnh hưởng gì k

     
    1787 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422852   26/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1535 lần


    Bạn có thể xem thêm Hướng dẫn thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp

    Còn BHXH 1 lần bạn sau 1 năm khi nghỉ việc bạn mới đựơc hưởng, từ tháng 8/2015 đến nay chưa đủ 1 năm.

    Bạn xem thêm tại Nghị quyết 93/2015/QH13

    Cập nhật bởi trang_u ngày 26/04/2016 04:07:41 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    phieudu260909 (26/04/2016)
  • #422854   26/04/2016

    phieudu260909
    phieudu260909

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    mình chưa, nhưng hỏi thì bảo sau 3 tháng mà k làm thủ tục thì k dc lấy tiền trợ cấp thất nghiệp nữa...  vậy mình phải làm ntn để có thẻ lấy dc tiền tctn

     
    Báo quản trị |  
  • #422857   26/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1535 lần


    Đúng rồi, bạn coi thủ tục hướng dẫn ở trên mình gửi nhé, phải có đủ điều kiện mới được hưởng

    Cập nhật bởi trang_u ngày 26/04/2016 04:08:14 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    phieudu260909 (26/04/2016)
  • #422862   26/04/2016

    phieudu260909
    phieudu260909

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    thank bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #422866   26/04/2016

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Thứ nhất, Bạn không được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Căn cứ theo Khoản 3 Điều 49 Luật việc làm 2013. Điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp: ...... 3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này;......

    Khoản 1 Điều 46: "Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập".

    Bạn đã quá 3 tháng mà chưa làm hồ sơ nên bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thất nghiệp nữa. Thời gian đóng BHTN của bạn vẫn được bảo lưu.

    Thứ hai, bạn cũng không được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội 1 lần. Căn cứ theo điểm b Khoản 1 Điều 8 Nghị định 115/2015: "Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội". Bạn phải đợi đến tháng 8/2016 thì bạn mới được rút BHXH 1 lần.

     
    Báo quản trị |  
  • #422868   26/04/2016

    duongthimong
    duongthimong

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2016
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 473
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 6 lần


     

    Trả lời:

    Căn cứ pháp lý:

    Luật việc làm 2013.

    Nghị định 28/2015/NĐ-CP

    Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH

    Trước tiên, các bạn cần xác định mình có đủ điều kiện được chi trả trợ cấp thất nghiệp không?

    Để được chi trả trợ cấp thất nghiệp, bạn phải đáp ứng đủ 5 điều kiện sau:

    1. Bạn phải là người lao động thuộc đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) và đang đóng BHTN.

    2. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau:

    - Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật.

    - Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

    3. Đã đóng BHTN:

    - Từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn, không xác định thời hạn.

    - Từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

    4. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định.

    Hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp bao gồm:

    - Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định. (Xem và tải đơn tại file đính kèm)

    - Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:

      + Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

      + Quyết định thôi việc.

      + Quyết định sa thải.

      + Quyết định kỷ luật buộc thôi việc.

      + Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc.

    Trường hợp người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng tham gia bảo BHTN thì giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng là bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng đó.

    - Sổ bảo hiểm xã hội.

    5. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau:

    - Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an.

    - Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên.

    - Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc.

    - Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù.

    - Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng.

    - Chết.

     

     Và Theo Nghị quyết 93/2015/QH13: Điều 1.

    "1. Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

    Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần."

     

    Sau khi xác định mình đủ điều kiện được hưởng trợ cấp thất nghiệp, bạn cần phải nắm rõ trình tự kế tiếp giải quyết hưởng trợ cấp khi đã nộp hồ sơ

    Nếu BHXH 1 lần bạn sau 1 năm khi nghỉ việc bạn mới đựơc hưởng, từ tháng 8/2015 đến nay chưa đủ 1 năm. Nên sẽ không được hưởng.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-