DanLuat 2015

cho mình hoi

Chủ đề   RSS   
  • #140141 15/10/2011

    lethikha

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    cho mình hoi

    Có phải bất kì loại hình doanh nghiệp nào cũng có thể có hai con dấu, đúng không?
     
    3763 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #140146   15/10/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13285)
    Số điểm: 91796
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4616 lần
    SMod

    Ý bạn định nói tới hai con dấu nào vậy ? Dấu tròn và dấu vuông ?
     
    Báo quản trị |  
  • #140160   16/10/2011

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1468)
    Số điểm: 12520
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 842 lần
    Moderator

    chan qua
    thân!
    Cập nhật bởi garan ngày 16/10/2011 03:39:24 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #140187   16/10/2011

    huyet_cong_tu
    huyet_cong_tu

    Mầm

    , Vietnam
    Tham gia:30/07/2010
    Tổng số bài viết (61)
    Số điểm: 509
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 22 lần


    Luật Thương mại 2005 quy định: 

    Điều 36. Con dấu của doanh nghiệp

    1. Doanh nghiệp có con dấu riêng. Con dấu của doanh nghiệp phải được lưu giữ và bảo quản tại trụ sở chính của doanh nghiệp. Hình thức và nội dung của con dấu, điều kiện làm con dấu và chế độ sử dụng con dấu thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    2. Con dấu là tài sản của doanh nghiệp. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm quản lý sử dụng con dấu theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp cần thiết, được sự đồng ý của cơ quan cấp dấu, doanh nghiệp có thể có con dấu thứ hai.

    vậy thì DNTN vẫn có con dấu chứ bạn
     
    Báo quản trị |  
  • #140318   16/10/2011

    hiden_face
    hiden_face
    Top 200
    Female
    Lớp 2

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2010
    Tổng số bài viết (309)
    Số điểm: 3851
    Cảm ơn: 102
    Được cảm ơn 119 lần


    lethikha viết:
    Có phải bất kì loại hình doanh nghiệp nào cũng có thể có hai con dấu, đúng không?

                 Chào bạn,
    Về vấn đề con dấu trước hết bạn phải xem nó có thuộc tổ chức được phép sử dụng con dấu hay không. Điều 4 NĐ58/2001/NĐ-CP quy định về quản lý và sử dụng con dấu có quy định về con dấu của doanh nghiệp như sau:

    Các tổ chức kinh tế được quy định theo Luật Doanh nghiệp Nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam; Luật Khuyến khích đầu tư trong nước; Luật Hợp tác xã và các tổ chức kinh tế khác theo quy định của pháp luật; các đơn vị trực thuộc, Chi nhánh, Văn phòng đại diện của các tổ chức kinh tế này”

    Ngoài ra, về việc có hai con dấu thì khoản 1 điều 6 NĐ 58 có quy định:

    “Mỗi cơ quan, tổ chức và các chức danh nhà nước quy định tại Điều 3, Điều 4 của Nghị định này chỉ được sử dụng một con dấu. Trong trường hợp cần có thêm con dấu cùng nội dung như con dấu thứ nhất thì phải được sự đồng ý bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền thành lập và phải có ký hiệu riêng để phân biệt với con dấu thứ nhất”

    Từ quy định trên cho thấy, nếu thỏa mãn các điều kiện quy định thì doanh nghiệp có thể có 2 con dấu.

    Vài dòng trao đổi. Mong mọi người góp ý thêm nhé!

    ngotungan1989@gmail.com

    When you cant be by my side...you are in my heart...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-