Chợ loại 3 ủy ban nhân dân xã có được quyền thành lập không?

Chủ đề   RSS   
  • #534330 01/12/2019

    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 3910
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 176 lần


    Chợ loại 3 ủy ban nhân dân xã có được quyền thành lập không?

     
    Tôi muốn hỏi:
     
    Hiện nay tại địa phương tôi, chợ được phân là chợ hạng 3, vậy UBND xã có được thành lập BQL để quản lý và đảm bảo nguồn thu tại chợ hay không ạ? Hay thẩm quyền để thành lập ban quản lý chợ do UBND huyện ạ, xin cảm ơn.
     
     Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 02/2003/NĐ-CP thì:
     
    ...
     
    2. Uỷ ban nhân dân quận, huyện:
     
    a) Quyết định thành lập và quy định chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn, tổ chức của Ban quản lý chợ đối với các chợ loại 2, loại 3 (do Nhà nước đầu tư hoặc hỗ trợ vốn đầu tư xây dựng) đang hoạt động do Ban quản lý chợ điều hành.
     
    Trong đó:
     
    - Chợ loại 1:
     
    ...
     
    - Chợ loại 2:
     
    ...
     
    - Chợ loại 3:
     
    Là các chợ có dưới 200 điểm kinh doanh hoặc các chợ chưa được đầu tư xây dựng kiên cố hoặc bán kiên cố.
     
    Chủ yếu phục vụ nhu cầu mua bán hàng hóa của nhân dân trong xã, phường và địa bàn phụ cận.
     
    Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì việc thành lập ban quản lý chợ loại 3 là thuộc thẩm quyền của ủy ban nhân dân huyện, do vậy trong trường hợp này ủy ban nhân dân xã của bạn không được thành lập ban quản lý chợ cho chợ trên địa bàn xã mình.
     
     
     
     
     
    1665 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận