DanLuat 2015

Cho lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng nghỉ thế nào cho đúng luật

Chủ đề   RSS   
  • #466359 31/08/2017

    Cho lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng nghỉ thế nào cho đúng luật

    Hiện nay doanh nghiệp tôi đang có vướng mắc sau, mong nhận được hỗ trợ của mọi người:

    Khoản 5 Điều 155 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

    "Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động".

    Như vậy, theo quy định của pháp luật thì lao động nữ trong thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi sẽ được nghỉ mỗi ngày 60 phút, tức 1 giờ, trong thời gian làm việc. Thời gian 1 giờ này có thể là thời gian nghỉ trong giờ làm việc, cũng có thể là thời gian lao động nữ được về sớm hơn so với thời gian lao động bình thường.

    Tuy nhiên, theo tính chất công  việc và nhu cầu của người lao động, doanh nghiệp chúng tôi đang cân nhắc trong trường hợp người lao động đề xuất và tự nguyện, và người sử dụng lao động có nhu cầu, thì doanh nghiệp có thể đồng ý cho họ đi làm đủ 1 ngày 8 tiếng, và 1 tiếng đồng hồ dư ra mỗi ngày làm việc có thể tích lũy đê có thể nghỉ thành ngày nghỉ không, có đúng luật không?

    Ví dụ:

    -  1 tuần làm việc giờ quy định là 48 tiếng, nếu họ đi làm 8h/ngày như vậy mỗi ngày họ dư ra 1 tiếng. Họ tích lũy các giờ làm dư này để 1 tháng thì họ được nghỉ khoảng 3 ngày có hưởng lương

    -  Việc làm 8 tiếng/ ngày này là do người lao động tự nguyện và người sử dụng lao động có nhu cầu sử dụng. 

     
    1573 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466469   01/09/2017

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (574)
    Số điểm: 4338
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 175 lần


    Hahien92 viết:

    Hiện nay doanh nghiệp tôi đang có vướng mắc sau, mong nhận được hỗ trợ của mọi người:

    Khoản 5 Điều 155 Bộ luật Lao động năm 2012 quy định:

    "Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi, được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động".

    Như vậy, theo quy định của pháp luật thì lao động nữ trong thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi sẽ được nghỉ mỗi ngày 60 phút, tức 1 giờ, trong thời gian làm việc. Thời gian 1 giờ này có thể là thời gian nghỉ trong giờ làm việc, cũng có thể là thời gian lao động nữ được về sớm hơn so với thời gian lao động bình thường.

    Tuy nhiên, theo tính chất công  việc và nhu cầu của người lao động, doanh nghiệp chúng tôi đang cân nhắc trong trường hợp người lao động đề xuất và tự nguyện, và người sử dụng lao động có nhu cầu, thì doanh nghiệp có thể đồng ý cho họ đi làm đủ 1 ngày 8 tiếng, và 1 tiếng đồng hồ dư ra mỗi ngày làm việc có thể tích lũy đê có thể nghỉ thành ngày nghỉ không, có đúng luật không?

    Ví dụ:

    -  1 tuần làm việc giờ quy định là 48 tiếng, nếu họ đi làm 8h/ngày như vậy mỗi ngày họ dư ra 1 tiếng. Họ tích lũy các giờ làm dư này để 1 tháng thì họ được nghỉ khoảng 3 ngày có hưởng lương

    -  Việc làm 8 tiếng/ ngày này là do người lao động tự nguyện và người sử dụng lao động có nhu cầu sử dụng. 

    Chào bạn, nếu người lao động tự nguyện thì dĩ nhiên là được rồi. Vì đây là quyền của người lao động. Cty bạn cho nlđ nghỉ nhưng cũng ko cấm họ nếu họ muốn ở lại làm. Bù lại, nlđ muốn đổi thành 3 ngày nghỉ klg, thoả thuận nếu không có gây thiệt hơn cho nlđ so với luật quy định thì sẽ ko có vấn đề gì.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-