Cho lao động đang có thai thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #191451 05/06/2012

    tusuongyen

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho lao động đang có thai thôi việc

    XIN CHÀO CÁC LUẬT SƯ!

    Cty em có 1 trường hợp là nhân viên nữ làm việc ko hiệu quả nên công ty muốn cho thôi việc , khi thỏa thuận thì mới biết là nhân viên nữ ấy đang mang thai hơn 4 tháng, theo như em biết theo luật lao động thì ko được cho nhân viên nữ đang mang thai thôi việc, nhưng ko biết là trong luật có quy định là thai được mấy tháng hay không?

     và trường hợp trên do nhân viên làm không được việc nên công ty mới cho nghỉ chứ công ty hoàn toàn không biết gì về việc mang thai của nhân viên trên.nếu công ty vẫn cho thôi việc vậy có được không, nhân viên ấy ký hợp đồng vào 11/2008 vậy có được trợ cấp thôi việc không vì theo em biết nhân viên làm đủ 1 năm mới được trợ cấp thôi việc đúng ko ạ ?

     trường hợp cho nhân viên bị cho thôi việc như vậy công ty cần phải trợ cấp gì cho nhân viên đó không,?
    Rất mong nhân dc phản hồi từ các luật sư cũng như các anh chị , Trân trọng cám ơn !!!
     
    19667 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #191481   05/06/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    theo luật với trường hợp trên thì công ty không thể cho thôi việc, trừ trường hợp các bên tự thỏa thuận được với nhau về việc chấm dứt hợp đồng trước thời hạn!

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #191658   06/06/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1142 lần


                Chào bạn trong trường hợp này của bạn do Người lao động lại là phụ nữ mang thai nên pháp luật lao động nghiêm cấm doanh nghiệp, chủ sử dụng lao động sa thải, hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, mà chỉ người lao động mới có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Do vậy, dù nhân viên nữ đó làm việc không hiệu quả, hay vì bất ký lý do gì khác thì doanh nghiệp bạn cũng không được sa thải người lao động trên theo quy định tại Khoản 3 Điều 111 Bộ Luật lao động như sau:
               Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    sirchau951 (18/05/2020)
  • #314745   20/03/2014

    Phuc01265
    Phuc01265

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi đang làm tại công ty tư nhân. Tháng 10/2013 tôi sinh con thứ nhất. Theo luật, tôi được nghỉ hưởng chế độ thai sản 6 tháng. Trước đó do thai lớn nên tôi đã nghỉ trước 1 tháng đến tháng 4 tôi đi làm trở lại.

    Giờ tôi được công ty không cho tôi vào làm nữa lấy lý do công ty không có việc gì làm ca nên không cần nhiều người vào làm. Họ yêu cầu tôi tự đi kiếm việc làm khác và không hỗ trợ gì để tôi chờ việc mới.

    Theo như HDLD của em ký với cty là từ tháng 1/2013 đến tháng 12/2013. Em xin hỏi nếu như vậy em đã hết hạn HDLD trong thời gian nghỉ thai sản rồi vậy công ty có quyền đuổi việc em sao?

    Em muốn hỏi trường hợp của em bị chấm dứt HĐ như vậy có đúng quy định không ạ? Nếu đúng thì em sẽ được hưởng  những khoản trợ cấp gì? Em cần làm những thủ tục gì ?

    Em có thể khiếu kiện công ty của em về mặt nào đó được không? Kính mong các Luật sư trả lời giúp em. Hiện tại em đang đứng kề sự thất nghiệp mà lại rất khó xin việc khác vì con em đang còn nhỏ quá, sẽ khó có nơi nào tuyển dụng một người mẹ đang nuôi con nhỏ như em lắm ạ! Mọi khó khăn sẽ chồng chất.

    Em xin chân thành cám ơn các Luật sư nhiều.

     
    Báo quản trị |  
  • #315883   29/03/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1018 lần
    Lawyer

    thời buổi kinh tế khó khăn cho nhân viên nghỉ cũng là chuyện bình thường, và trường hợp của em công ty hoàn toàn không sai luật

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977