DanLuat 2015

Cho khách vào quán đánh bạc có bị tội?

Chủ đề   RSS   
  • #489988 19/04/2018

    cafebox

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho khách vào quán đánh bạc có bị tội?

     nhà em có mở quán cà phê, dạo này có 1 số khách đến đánh bạc nhưng em k thu 1 ngàn nào ngoài tiền nước như trong menu cả, nhưng vấn đề là khách đánh bạc khá lớn, tiền tip cho nhân viên cũng nhiều, vậy nếu bị bắt thì số tiền tip của nhân vien có được tính là tiền xâu của quán không? và em có bị vướng mắc gì với pháp luta65 ko?

     
    1185 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490553   28/04/2018

    Theo mình thấy thì mặc dù bạn không nhận 1 đồng nào từ tổ chức đánh bạc ngoài tiền nước nhưng bạn vẫn vi phạm quy định về tội đánh bạc. Bạn biết những người đó đánh bạc nhưng ko ngăn chặn bằng việc báo công an hay từ chối không cho họ đánh bạc ở địa điểm mà vẫn để cho các đối tượng sử  dụng quán cà phê của mình để đánh bạc rất nhiều lần. Với hành vi trên bạn có thể mắc phải Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc theo điều 322 Bộ luật hình sự 2015 được sửa đổi bổ sung trong Luật SĐBS Năm 2017.

    Cụ thể tại điểm a khoản 1 điều 322 có quy định 

    1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

    a) Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

    Ngoài ra, trong Nghị định 167/2013/NĐ-CP cũng có quy định về việc dùng nhà hoặc chỗ ở của mình địa điiểm khác để chứa bạc còn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính nữa bạn nhé.

    4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

    a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

    b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

    c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

    d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

     
    Báo quản trị |  
  • #490583   28/04/2018

    hoatuyetly152
    hoatuyetly152
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2011
    Tổng số bài viết (446)
    Số điểm: 2900
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 68 lần


    Theo quy định tại khoản 1 Điều 249 BLHS quy định: “Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép với quy mô lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 248 của bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến ba trăm triệu đồng hoặc phạt tù từ một năm đến năm năm”.

    Về định nghĩa thì “tổ chức đánh bạc” là chủ mưu, cầm đầu, thực hiện các hành vi lôi kéo, dụ dỗ…người khác tham gia vào các trò chơi được thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị dưới bất kỳ hình thức nào. Còn “Gá bạc” là chứa chấp việc đánh bạc để thu tiền.

    Như vậy theo lời trình bày của bạn, thì mặc dù việc đánh bạc diễn ra tại quán của bạn, nhưng thực tế là quán bạn không chủ ý tổ chức đánh bạc, cũng không tham gia, không thu tiền chứa chấp từ việc đánh bạc, do đó mà không có cơ sở để truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tổ chức đánh bạc. Còn tiền tip thì của riêng nhân viên chứ quán không hề thu tiền thì đó không phải là cơ sở để chứng minh quán của mình chứa chấp đánh bạc để thu tiền.

    Vấn đề là quán mình không thu lợi được gì từ việc khách đánh bạc ngoài tiền uống nước mà còn có thể rắc rối với công an nên mình nghĩ bạn nên từ chối khách đánh bạc trong quán đi. Đó là quy tắc của quán đặt ra, khách nếu không đồng ý thì có thể đi chỗ khác.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-