Cho hỏi về thi hành án hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #29159 29/06/2009

    nguyenhoa9767

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho hỏi về thi hành án hình sự?

    Một người đang hoãn chấp hành hình phạt tù, nhưng bị chết; Thì cơ quan Tòa án đã ra quyết định hoãn chấp hành hình phạt phải làm gì?
     
    10758 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #29160   20/06/2009
    Được đánh dấu trả lời

    VietThuong
    VietThuong
    Top 500
    Female
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2008
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 3221
    Cảm ơn: 46
    Được cảm ơn 60 lần


    Không biết là Tòa án ra quyết định này có đúng ko nữa:

    Điều 262. Tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù

    1. Theo đề nghị của Viện kiểm sát hoặc của Ban giám thị trại giam nơi người bị kết án đang chấp hành hình phạt tù:

    a) Chánh án Tòa án cấp tỉnh nơi người đang chấp hành hình phạt tù có thể cho người đó được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù trong trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều 61 và Điều 62 của Bộ luật hình sự;

    b) Chánh án Tòa án đã ra quyết định thi hành án có thể cho người đang chấp hành hình phạt tù được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù trong các trường hợp quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều 61 và Điều 62 của Bộ luật hình sự.

     Chậm nhất là bảy ngày trước khi hết thời hạn tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù, Chánh án Toà án đã cho tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù phải ra quyết định thi hành án đối với phần hình phạt còn lại và phải gửi ngay quyết định đó cho cơ quan Công an cùng cấp nơi Tòa án đã ra quyết định tạm đình chỉ và người bị kết án.

    Nếu quá thời hạn bảy ngày, kể từ ngày hết thời hạn tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù, người bị kết án không có mặt tại cơ quan Công an để đi chấp hành hình phạt tù mà không có lý do chính đáng, thì cơ quan Công an phải áp giải người bị kết án đi chấp hành hình phạt tù.

    2. Việc tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù để xét xử theo thủ tục giám đốc thẩm hoặc tái thẩm phải do người đã kháng nghị hoặc do Tòa án cấp giám đốc thẩm hoặc tái thẩm quyết định.

     
    Báo quản trị |  
  • #29161   29/06/2009

    zamaza
    zamaza

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2009
    Tổng số bài viết (75)
    Số điểm: 375
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 21 lần


        Tôi nghĩ chắc Toà án (Nêu trên) chỉ phải làm mỗi một việc là thu thập Giấy Chứng tử của chính quyền địa phương nơi người được hoãn thi hành án chết đưa vào Hồ sơ thi hành án, làm báo cáo về việc người được hoãn thi hành án chết, sau đó kết thúc hồ sơ, kính chuyển "đồng chí tủ".
        Không hiểu bạn hỏi câu hỏi này với mục đích gì, bắt giò nhà làm Luật chăng , người chết rồi thì đương nhiên chấm dứt mọi quan hệ hình sự, dân sự ...của người đó với xã hội!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #110946   17/06/2011

    nguyenquochana1
    nguyenquochana1

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    trưng cầu hội đồng khám nghiệm tử thi và thu thập giấy báo tử bỏ vào hồ sơ, gạch sổ thụ lý hoãn THAHS
     
    Báo quản trị |