DanLuat 2015

Cho hỏi TH này có phải trả tiền lương hay bồi thường không ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #422365 22/04/2016

    duongthimong

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2016
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 473
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 6 lần


    Cho hỏi TH này có phải trả tiền lương hay bồi thường không ạ?

    Cô e làm việc tại một Cty từ tháng 2.2013, thời gian thử việc là 3 tháng. Đến tháng 6.2013, cô ý ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn. Tháng 9.2013 thì xin nghỉ việc. Xin luật sư tư vấn giúp, trong trường hợp này, cô tôi có phải hoàn trả lại một phần tiền lương hay bồi thường cho công ty hay k?   

     
    1320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422372   22/04/2016

    mquantran
    mquantran

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 68
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    Vấn đề việc này mình xin có ý kiến như sau:

    Theo quy định tại khoản 3 điều 37 bộ luật lao động 2012 quy định:

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Như vậy, cô bạn có thể đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu báo trước thời hạn 45 ngày cho người sử dụng lao động. Cô bạn chỉ phải bồi thường nếu đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật theo điều 43 bộ luật lao động 2012

     
    Báo quản trị |  
  • #422386   22/04/2016

    duongthimong viết:

    Cô e làm việc tại một Cty từ tháng 2.2013, thời gian thử việc là 3 tháng. Đến tháng 6.2013, cô ý ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) không xác định thời hạn. Tháng 9.2013 thì xin nghỉ việc. Xin luật sư tư vấn giúp, trong trường hợp này, cô tôi có phải hoàn trả lại một phần tiền lương hay bồi thường cho công ty hay k?   

    Chào bạn,

    Nếu Cô bạn báo trước cho Cty đủ ít nhất 45 ngày thì không cần phải bồi thường. Nếu báo không đủ 45 ngày thì phải bồi thường cho cty tiền lương của những ngày vi phạm thời gian báo trước (ví dụ: báo trước 10 ngày thì trả cho cty 35 ngày lương). Ngoài ra nếu cô bạn và cty có ký thêm HĐ đào tạo, HĐ trách nhiệm,...thì còn phải thực hiện theo trách nhiệm trong các HĐ đó.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-