DanLuat 2015

Cho Hỏi

Chủ đề   RSS   
  • #118348 18/07/2011

    nguyethaha

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho Hỏi

    Cho hỏi Luật sư là
    Nếu cho người khác vay tiền quá hạn mà người đó không chịu trả thì có thể kiện người đó là chiếm đoạt tài sản không?

    và muốn kiện cần những giấy tờ gì?

    Và cho hỏi các mức xử phạt của hành vi vay tiền không trả đó?
     
    3294 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #118358   18/07/2011

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1329 lần


    Chào bạn,

    không bạn ạ, chỉ kiện một vụ kiện dân sự để đòi nợ thôi!

    Mức phạt vi phạm hợp đồng lãi suất quá hạn không quá 150%/năm.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #118362   18/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Chào bạn!
    Bạn có quyền khởi kiện dân sự trong trường hợp trên. Nhưng bạn cần chú ý đến thời hiệu khởi kiện là 2 năm kể từ ngày quyền và lợi ích của bạn bị xâm phạm ( ngày đến hjan trả nợ mà người kia không thực hiện nghĩa vụ trả nợ) trừ trường hợp có thỏa thuận khác.
    Bạn tham khảo điểm a khoản 3 Điều 159 Bộ lâật Tố tụng dân sự 2004:

    3. Trong trường hợp pháp luật không có quy định khác về thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu thì thời hiệu khởi kiện, thời hiệu yêu cầu được quy định như sau:

    a) Thời hiệu khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án dân sự là hai năm, kể từ ngày quyền và lợi ích hợp pháp của cá nhân, cơ quan, tổ chức, lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước bị xâm phạm;
    Trong trường hợp khợi kiện mà cần nộp kèm theo đơn khởi kiện các giấy tờ có liên quan như: Giấy vay vay nợ, gia hạn nợ hoặc các cam kết , thỏa thuận khác giữa 02 bên ( nếu có), các giấy tờ về nhân thân của bạn.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #118373   18/07/2011

    nguyethaha
    nguyethaha

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:15/07/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế kiện có thể đòi lại tiền không? và họ cứ chần chừ cương quyết không trả thì sẽ ntn?
     
    Báo quản trị |  
  • #118383   18/07/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 52 lần


    Chào bạn.
    Việc Tòa có quyết định bằng bản án hoặc quyết định có hiệu lực buộc người kia có trả tiền trả bạn hay không thì còn tùy thuộc vào chứng cứ do bạn cung cấp ( giấy vay nợ) có xác thực hay không, cũng như thời hiệu khởi kiện còn hay không. Nếu Tòa tuyên bạn thắng kiện mà người kia không có tài sản để thi hành án cho bạn thì bạn chỉ biết..." chờ" đến khi người kai có tài sản để trả nợ cho bạn thôi.
    Thân chào!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |