DanLuat 2015

cho hỏi 14 tuổi có chứng minh nhân dân được đi xe có dung tích xi lanh dưới 50cc không?

Chủ đề   RSS   
  • #332551 10/07/2014

    dinhtkien

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cho hỏi 14 tuổi có chứng minh nhân dân được đi xe có dung tích xi lanh dưới 50cc không?

    Tôi hiện tại 14 tuổi đã đi làm chứng minh nhân dân. Vì nhà cách trường khá xa (8 km) và học 3 buổi một ngày nên đi xe đạp rất mệt và lâu, còn bố mẹ thì không thể ngày nào cũng chở đi đi được. Một số gia đình khuyên nên mua xe 50 phân phối để đi nhưng tôi không biết 14 tuổi đã được đi chưa. Mong luật sư chỉ giúp.

     
    10971 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332593   10/07/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24037
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1252 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật Nam Long xin được tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 60 Luật giao thông đường bộ quy định:

    Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

    1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

    a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

    b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

    c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

    d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

    đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

    e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.”

    Như vậy, trường hợp của bạn không được phép điều khiển xe có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 do bạn chưa đến tuổi luật định theo quy định của pháp luật.

    Chúc bạn và gia đình sức khỏe!

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 10/07/2014 05:02:06 CH

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    dinhtkien (11/07/2014)
  • #332595   10/07/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Xe dưới 50cc thì không cần phải có giấy phép lái xe nhé bạn. Nhưng chỉ đối tượng theo quy định sau thì mới được phép điều khiển:

    - Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;
     
    - Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;
     
    - Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);
     
    - Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);
     
    - Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);
     
    - Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.
     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    dinhtkien (11/07/2014)
  • #332635   11/07/2014

    dinhtkien
    dinhtkien

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn hai bạn vây là phải đợi đến 16 tuổi mới mua được rồi.

     
    Báo quản trị |