DanLuat 2015

cho em xin hỏi

Chủ đề   RSS   
  • #147491 14/11/2011

    nguyenthihuyen171192

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em xin hỏi

    xin chào luật sư:
    Cho e hỏi một câu này được khônng ạ? Nếu tài sản là xe máy, bắt buộc phải có giấy đăng kí quyền sở hữu. thì mua lại tài sản mà không có giấy đăng kí quyền sở hữu thì có coi là tội tiêu thụ tài sản do phạm tội mà có theo điều 250 Bộ luật hình sự không ạ.
    Em xin chân thành cảm ơn!
     
    3140 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #147513   14/11/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Cấu thành cơ bản của Điều 250 BLHS chỉ rõ: "Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có...".

    Như vậy, không phải bất cứ trường hợp nào mua xe máy không có đăng ký quyền sở hữu thì đều phạm vào tội này. Mà nó phải hội đủ đồng thời phải 2 điều kiện, đó là "không hứa hẹn trước""biết rõ tài sản là do người khác phạm tội mà có".

    Trường hợp biết rõ đó là tài sản do người khác phạm tội mà có thì dù có nhưng lại có sự hứa hẹn trước thì người chứa chấp, tiêu thụ không phạm tội này mà đồng phạm với tội mà người phạm tội đã thực hiện để có được tài sản đó.

    Trường hợp không biết rõ đó là tài sản do người khác phạm tội mà có thì dù có hứa hẹn trước hay không hứa hẹn trước cũng không phạm tội.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    nguyenthihuyen171192 (15/11/2011)
  • #147522   15/11/2011

    nguyenthihuyen171192
    nguyenthihuyen171192

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/11/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    em cảm ơn ạ, như vậy trong trường hợp này ,mình phải chia ra 2 trường hợp là ng mua biết rõ hoặc k biết rõ để xác định tội danh đúng k ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #147524   15/11/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đúng vậy rồi em. Trách nhiệm của các cơ quan tiến hành tố tụng là phải chứng minh được người chứa chấp, tiêu thụ có biết rõ tài sản mà họ chứa chấp, tiêu thụ có phải là do phạm tội mà có hay không. Từ đó để xác định là họ có phạm tội hay không phạm tội theo Điều 250 BLHS.
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 15/11/2011 01:11:56 SA

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-