Cho em ruột hưởng luôn xuất thừa kế của mình, làm thủ tục cho như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #505240 20/10/2018

    vothephuong

    Mầm

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 765
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho em ruột hưởng luôn xuất thừa kế của mình, làm thủ tục cho như thế nào?

    Là 1 trong 4 đồng thừa kế hiện đang được toà án giải quyết trong vụ kiện yêu cầu toà chia đi sản theo pháp luật. Trong quá trình này tại toà tôi có ghi nội dung trong bản tự khai là tự nguyện cho xuất thừa.kế của tôi cho em tôi cũng cùng là đòng thừa kế trong vụ kiện hưỡng luôn phần của tôi. Và tôi cũng ủy quyền cho em tôi tham gia vụ kiện. Xin quý luật sư giúp tư vấn ; trường hợp của tôi nếu không mai tôi qua đời trước khi giải quyết xong vụ kiện thì nội dung tôi đã cho em tôi xuất thừa kế của tôi có con giá trị về mặt pháp lý hay không?. Xin cám ơn.

     
    4720 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509404   04/12/2018

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3367)
    Số điểm: 21962
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1241 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Theo Điều 140 Bộ luật dân sự thì sự ủy quyền chấm dứt khi bạn qua đời, khi đó những người thừa kế của bạn có tư cách tham gia tố tụng tại tòa. Tuy nhiên do bạn đã thể hiện ý chí của mình về việc cho phần thừa kế nên tòa cũng sẽ sử dụng làm cơ sở khi đưa ra phán quyết về vụ việc.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    vothephuong (09/04/2019)
  • #516677   09/04/2019

    vothephuong
    vothephuong

    Mầm

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2010
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 765
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Đến phòng công chứng lập văn bản cho lại tài sản được thừa kế,

    cảm ơn luật sư về nội dung mà luật sư đã tư vấn. Xin luật sư cho tôi hỏi tiếp, để không phải dính liếu đến vụ kiện chia thừa kế, tôi đã đến phòng công chứng lập văn bản cho lại xuất thừa kế mà tôi được hưởng theo pháp luật cho em tôi và văn bản đó đã được công chúng xong. Như vậy tôi phải như thế nào để không còn liên quan đến vụ kiện ( tôi không muốn dình liếu đén vụ kiện) trong trường hợp nầy em của tôi có phải làm thủ tục nhận xuất thừa kế không (điều chỉnh lại phần tên các thừa kế trên giấy chứng nhận QS.DĐ đã cấp cho các đồng thừa kế trước đây. Mong luật sư tư vấn giúp, cám ơn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vothephuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/05/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com