DanLuat 2015

CHO EM HỎI VỚI Ạ

Chủ đề   RSS   
  • #385202 26/05/2015

    janme

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHO EM HỎI VỚI Ạ

    A trộm cắp tài sản của H trị giá 300 triệu đồng.Hành vi của A được quy định tại điểm a khoản 3 điều 138 BLHS.A bị đưa ra xét xẻ và bị tòa án xử phạt 7 năm tù.hỏi

    Tội trộm cắp tài sản là tội có CTTP vật chất hay CTTP hình thức?Tại sao?

     
    1887 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385280   27/05/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Đối với tội trộm cắp tài sản thì cấu thành của tội phạm này là cấu thành hình thức bởi vì hành vi nguy hiểm cho xã hội là hành vi gây thiệt hại cho xã hội hoặc hành vi tạo ra khả năng gây ra các thiệt hại cho các quan hệ xã hội được luật hình sự bảo vệ và được thể hiện dưới dạng hành động hoặc không hành động.

    Hay nói cách khác là đối với tội cấu thành hình thức thì hành vi phạm tội chưa hoàn thành..chỉ cần có hành vi khách quan chưa có hậu quả xảy ra

    Thân

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #385289   27/05/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Chào bạn.

    Điều 138. Tội trộm cắp tài sản 

    1. Người nào trộm cắp tài sản của người khác có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

    Theo tôi nghĩ thì tội trộm cắp có định lượng trong phần khái niệm nên là cấu thành vật chất.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-