Cho em hỏi về việc đối tượng được hoãn NVQS?

Chủ đề   RSS   
  • #396994 20/08/2015

    hnanhtu91

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về việc đối tượng được hoãn NVQS?

    Năm nay em 24 tuổi hiện đang ở chung với mẹ 64 tuổi đã hết sức lao động, ba em mất , chị thì mới lấy chồng và đang ở bên nhà chồng. Nhà chỉ có 2 mẹ con, em thì đang đi làm để phụ giúp cho mẹ. Vừa rồi em mới đi khám sức khỏe và nhận được lệnh nhập ngũ. Cho em hỏi trường hợp của em có được tạm hoãn NVQS không ạ?

     
    6400 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #397005   20/08/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67516
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4194 lần


    Chào bạn hnanhtu91,

    Theo Luật NVQS sửa đổi 2005, bạn chỉ được hoãn NVQS khi bạn là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #397022   20/08/2015

    suponge
    suponge
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2015
    Tổng số bài viết (418)
    Số điểm: 3781
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 105 lần


     

    nguyenanh1292 viết:

     

    Chào bạn hnanhtu91,

    Theo Luật NVQS sửa đổi 2005, bạn chỉ được hoãn NVQS khi bạn là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

     

     

    Thế có nghĩa được à bác

    Vì " Duy nhất " thì không phải không đúng, chị gái ở nhà chồng mà 

    "Trực tiếp" Thì đúng r 

     
    Báo quản trị |  
  • #397023   20/08/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67516
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4194 lần


    Chào bạn suponge,

    Duy nhất và trực tiếp là 2 điều kiện buộc phải có mới được xét hoãn NVQS.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #481312   06/01/2018

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 55 lần


    Theo quy định tại Khoản  Điều 41 những trường hợp sau được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự:

    a) Công dân chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe.

     b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%.

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia công an nhân dân.

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật.

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

    trường hợp của bạn thì phải chứng minh được Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động thì mới được tạm hoãn NVQS.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #494338   15/06/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (959)
    Số điểm: 6595
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 134 lần


    Theo điểm b khoản 1 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 liên quan đến quy định về hoãn thực hiện nghĩa vụ quân sự:
    “b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;”

    Như vậy, bạn chỉ có thể được hoãn nếu như bạn là lao động duy nhất trực tiếp nuôi dưỡng mẹ bạn không còn khả năng lao động thôi nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #500975   30/08/2018

    nhanhuynh1996
    nhanhuynh1996

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2018
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 421
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Theo Quy định này được nêu rõ tại Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 về Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ.

    Cụ thể như sau:

    1.Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

     
    Báo quản trị |