DanLuat 2015

cho em hỏi về vấn đề phân chia lợi nhuận công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #282734 23/08/2013

    ngabk93

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    cho em hỏi về vấn đề phân chia lợi nhuận công ty TNHH

    các luật sư cho em hỏi với ạ!

    tình huống:

    A,B,C nhất trí với nhau góp vốn  để thành lập công ty TNHH 

    sau khi nhất trí A góp 20 t,B góp 15t,C góp 5t ,tất cả đều bằng tiền mặt 

    sau khi chuyển quyền sở hữu cho công ty TNHH ,có 3 trường hơp xảy ra 

    -th1;lãi 40t

    -th2;lỗ 40t

    -th3 l;lỗ 41t 

    hỏi trong 3 th trên thì lãi và lỗ được chia như thế nào? tại sao?

    em xin chân thành cảm ơn !

     
    7409 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngabk93 vì bài viết hữu ích
    ngothicuc1989 (28/02/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #283181   26/08/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Lãi lỗ thì chia theo tỷ lệ vốn góp đi bạn, góp bao nhiêu thì hưởng lãi bấy nhiêu trên tổng số.

    Cái này như bài toán tính bình thường thôi có gì là khó đâu.

     
    Báo quản trị |  
  • #283238   26/08/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    Chào bạn!

    Theo Đ61 Luật DN 2005:

    Điều 61. Điều kiện để chia lợi nhuận

    Công ty chỉ được chia lợi nhuận cho các thành viên khi công ty kinh doanh có lãi, đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật; đồng thời vẫn phải bảo đảm thanh toán đủ các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản đến hạn trả khác sau khi chia lợi nhuận.

    Trong CTTNHH 2TV thì các thành viên có nghĩa vụ theo vốn cam kết góp (Khoản 1 Đ42 LDN) và có quyền theo vốn thực góp (Điểm d, K1, Đ 41 LDN). A, B, C góp đủ và đúng hạn số vốn góp, sau khi đã hoàn thành nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài sản khác thì số lợi nhuận kia sẽ chia theo tỉ lệ vốn góp. Lỗ cũng chia như thế thôi. Bấm máy tính là ra mà ha.

    Thân bạn!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-