Cho em hỏi về vấn đề cho người nước ngoài thuê nhà ở

Chủ đề   RSS   
  • #354718 06/11/2014

    thanhtungtht

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về vấn đề cho người nước ngoài thuê nhà ở

    Chỗ em có một công ty em là công ty chuyên về thẩm mỹ nên có mấy người từ Ấn Độ sang dạy học yoga. Hiện tại thì 2 bạn người nước ngoài đang ở chỗ nhà em ở tầng 3 còn salon của công ty thì tầng 1. Cho hỏi em là người nước ngoài đó thuê nhà chỗ em thì có hợp pháp không ạ? Nhà em có gặp rắc rối gì nếu cho họ thuê không ạ?  Em cảm ơn ạ

     
    3349 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354885   07/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
     
    Theo khoản b, điểm 1 Điều 71, Nghị định 71/2010/NĐ-CP quy định về điều kiện cá nhân nước ngoài được đăng ký thuê nhà ở tại Việt Nam là: Cá nhân nước ngoài được phép vào Việt Nam có thời hạn từ ba tháng liên tục trở lên
     
    Và cần phải đăng ký tạm trú cho người nước ngoài, quy định tại Điều 15, Nghị định số 21/2001/NĐ-CP:
     
    2. Người nước ngoài nghỉ qua đêm tại nhà riêng công dân phải trực tiếp hoặc thông qua chủ nhà khai báo tạm trú với công an phường, xã nơi tạm trú. Công an phường, xã có trách nhiệm chuyển nội dung khai báo tạm trú của người nước ngoài đến cơ quan quản lý xuất nhập cảnh thuộc công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.
     
    Ngoài ra, nhà của bạn cần đáp ứng những điều kiện để được phép cho thuê được quy định tại Điều 132 Luật nhà ở, gồm:
     
    Nhà ở tại Việt Nam cho người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài thuê phải có đủ các điều kiện sau đây:
     
    1. Đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo quy định của Luật này;
     
    2. Phải là nhà ở riêng lẻ hoặc căn hộ khép kín;
     
    3. Bảo đảm chất lượng, an toàn cho người thuê;
     
    4. Bảo đảm cung cấp điện, nước, vệ sinh môi trường và các điều kiện thiết yếu khác;
     
    5. Không có tranh chấp về quyền sở hữu, quyền sử dụng.
     
     
    Thủ tục cho thuê nhà bao gồm:
    Hợp đồng cho thuê nhà phải được lập thành văn bản và phải có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp huyện đối với nhà ở tại đô thị, chứng thực của Ủy ban nhân dân xã đối với nhà ở tại nông thôn, trừ trường hợp bạn cho thuê nhà ở dưới 06 tháng (điều 492 Bộ luật Dân sự 2005, điều 93 Luật Nhà ở 2005).
     
    Nếu đáp ứng đầy đủ các điều kiện về cho thuê nhà ở, điều kiện về người thuê, và thủ tục cho thuê thì bạn sẽ không gặp rắc rối khi cho người nước ngoài thuê.
     
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    thanhtungtht (09/12/2014)
  • #361625   09/12/2014

    thanhtungtht
    thanhtungtht

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    E cảm ơn luật sư ạ. e cứ tưởng là phải có đăng ký kinh doanh nhà thương mại mới được cho người nước ngoài thuê ạ? Hay do e hiểu nhầm ạ

     
    Báo quản trị |