Cho em hỏi về vấn đề bổ nhiệm người phụ trách kế toán

Chủ đề   RSS   
  • #67926 11/11/2010

    ketoanweb12

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cho em hỏi về vấn đề bổ nhiệm người phụ trách kế toán

    1. Mình muốn hỏi, đối với trường hợp chưa có kế toán trưởng mà chỉ có phụ trách kế toán.

    Vậy thì người phụ trách kế toán đó làm năm 2005.

    Sau đó lại phụ trách 2008 có đc ko ạ.

    Năm 2006 và 2007 người đó ko làm

    2. Đối với một công ty thành lập từ 2002 đến nay, chỉ 2002 có kế toán trưởng
    Từ 2003-2010 năm nào cũng bổ nhiệm phụ trách kế toán ( tất nhiên tối đa 1 năm)

    Như vậy có hợp lý hay ko?
     
    5588 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #68514   15/11/2010

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2736 lần


    ketoanweb12 viết:
    1. Mình muốn hỏi, đối với trường hợp chưa có kế toán trưởng mà chỉ có phụ trách kế toán.

    Vậy thì người phụ trách kế toán đó làm năm 2005.

    Sau đó lại phụ trách 2008 có đc ko ạ.

    Năm 2006 và 2007 người đó ko làm

    2. Đối với một công ty thành lập từ 2002 đến nay, chỉ 2002 có kế toán trưởng
    Từ 2003-2010 năm nào cũng bổ nhiệm phụ trách kế toán ( tất nhiên tối đa 1 năm)

    Như vậy có hợp lý hay ko?


    Theo Điều 48 của Luật kế toán số 03/2003/QH11 quy định :

    Điều 48. Tổ chức bộ máy kế toán 

    1. Đơn vị kế toán phải tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán.

    2. Đơn vị kế toán phải bố trí người làm kế toán trưởng. Trường hợp đơn vị kế toán chưa bố trí được người làm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê người làm kế toán trưởng (sau đây kế toán trưởng và người phụ trách kế toán gọi chung là kế toán trưởng).

    3. Trường hợp cơ quan, doanh nghiệp có đơn vị kế toán cấp trên và đơn vị kế toán cấp cơ sở thì tổ chức bộ máy kế toán theo quy định của pháp luật.

    Khi DN bạn thuê người làm kế toán, phụ trách cv kế toán thì ký HĐLĐ cũng như GĐ ra quyết định bổ nhiệm chị A phụ trách công việc kế toán thời gian phù hợp với HĐ lao động. Khi chị A ko làm việc cho DN nữa, thì Cty ra quyết định bãi nhiệm và thanh lý HĐ Lao Động.

    Khi họ quay trở lại làm việc thì Cty ký lại HĐLĐ cũng như ra QĐ bổ nhiệm kế toán mới.

    Tóm lại, Chị A làm Năm 2005 , 2006/2007 chị không làm, Năm 2008 chị quay lại làm vẫn được bạn nhé!


    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |