DanLuat 2015

cho em hỏi về tội cố ý gây thương tích

Chủ đề   RSS   
  • #96350 19/04/2011

    nhaloi1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi về tội cố ý gây thương tích

    em có thằng bạn phạm vào tội đánh người, sự việc là như thế này:
    Vào ngày 10/01/2011 anh của bạn em(sn1990)có xảy ra mâu thuẫn với người A vào khỏang 19 giờ ,nhưng sự việc đã được mọi người can ngăn ,nên không xảy ra vấn đề gì. Nhưng đến khỏang 23 giờ cùng ngày ,thì A có dẫn theo ba người là B C D vào xóm của bạn em để tìm anh của nó (có mang theo hung khí là 1 cây kiếm nhật) để giải quyết mâu thuẫn, luc đó bạn của em đang ở trong nhà thì nghe ồn ào ở ngoài đường nên chạy ra xem, thi thấy anh của nó đã bị chém tay đầy máu nên nó đã chạy vào nhà lấy con dao bấm ra để cứu anh nó. Nhưng khi nó ra thì thấy anh của nó đang đôi co với E(là em của B), nên nó đã nghĩ rằng E là đồng bọn vói A ,nên đã đâm E một nhát vào bụng. sau đó nó đã bỏ trốn được ba tháng thì ra đầu thú. mọi người cho em hỏi mức hình phạt đối với bạn em đươc không ạ?
    p/s; bạn em đã ra đầu thú, bạn em chưa phạm tội lần nào, bạn em vi phạm lúc 17 tuổi,gia đình bạn em có thiện chí bồi thường nhưng bên gia đình E không chấp nhận chỉ lấy của gia đình bạn em 7 triệu nhưng không chấp nhận làm giấy xác nhận cho gia đình bạn em là đã nhận tiền.
    Mong các anh chị vào đọc cho em ý kiến:
     
    6405 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96416   19/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào bạn!

    Mức hình phạt cụ thể thì chỉ có cơ quan có thẩm quyền quyết định.


    Vơi những thông tin mà bạn đưa ra thì QQ chỉ có thể tư vấn như sau:


    Hành vi của bạn của bạn (tạm gọi là N) đó là hành vi cố ý gây thương tích, vì thế rất nhiều khả năng là N sẽ bị truy cứu trách nhiệm về tội cố ý gây thương tích theo điều 104 BLHS.


    Do bạn không nói tỉ lệ thương tật của E nên QQ không thể xác định N sẽ bị truy tố theo khoản nào của điều luật vì vậy bạn có thể cung cấp thêm thông tin này nha.


    Bạn có thể tham khảo điều luật.


    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    Vấn đề thứ 2, là N đã ra đầu thú đây là 1 tình tiết giảm nhẹ được quy định tại khoản 2 điều 46 của BLHS 1999.
    Gia đình N đã có thiện chí bồi thường cho E đây cũng là 1 tình tiết được Tòa xem xét để giảm hình phạt cho N.

    Và do N phạm tội lúc 17 tuổi nên N hình phạt dành cho N sẽ được áp dụng như sau:


    Điều 74. Tù có thời hạn

    Người chưa thành niên phạm tội chỉ bị phạt tù có thời hạn theo quy định sau đây:

    1. Đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi khi phạm tội, nếu điều luật được áp dụng quy định hình phạt tù chung thân hoặc tử hình, thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá mười tám năm tù; nếu là tù có thời hạn thì mức hình phạt cao nhất được áp dụng không quá ba phần tư mức phạt tù mà điều luật quy định

    Hi vọng giải đáp được phần nào vướng mắc của bạn!


    thân!
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 19/04/2011 03:32:47 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #96478   19/04/2011

    nhaloi1
    nhaloi1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    anh cho em hỏi thêm là nếu như bạn em bị khởi tố thì anh của nó có bị không anh?

    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 19/04/2011 06:16:33 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #96496   19/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào bạn!

    Trong trường hợp trên, theo như những thông tin mà bạn cung cấp thì  anh trai của N sẽ không bị khởi tố vì tội gì cả.

    thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #97587   22/04/2011

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (805)
    Số điểm: 5230
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 340 lần
    Lawyer

    Chào QQ tôi xin đính chính tình tiết đầu thú của N nhé. Theo quy định Khoản 1 Điều 46 không có tình tiết giám nhẹ là Người phạm tội Đầu Thú mà chỉ có tình tiế giảm nhẹ là Người phạm tội tự thú;

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0975.205588 - 0972.805588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Tầng 3, số 281 phố Đội Cấn, phường Liễu Giai, quận Ba Đình, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
  • #97588   22/04/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Chào anh  Thực
    Ở trên em viết là:
    QuyetQuyen945 viết:
    Vấn đề thứ 2, là N đã ra đầu thú đây là 1 tình tiết giảm nhẹ được quy định #ffff00;">tại khoản 2 điều 46 của BLHS 1999.


    thân!


    Đầu thú sẽ được xem là tình tiết giảm nhẹ theo quy định tại khoản 2 điều 46 BLHS.

    thân!
    Cập nhật bởi QuyetQuyen945 ngày 22/04/2011 01:20:27 PM
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-