DanLuat 2015

Cho em hỏi về thủ tục cần thiết để nhập hộ khẩu tại TP.HCM

Chủ đề   RSS   
  • #294677 01/11/2013

    phucnguyen.pk

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về thủ tục cần thiết để nhập hộ khẩu tại TP.HCM

    Em hiện đang là sinh viên năm cuối sinh sống tại thành phố hồ chí minh, cuối năm 2009 gia đình em có mua một căn nhà tại quận bình thạnh và đứng tên em nhưng em chỉ đăng ký tạm trú từ năm 2009 đến nay và chưa đăng ký làm sổ tạm trú (kt3). Nay em muốn đăng kí nhập khẩu thì công an phường bảo em phải làm sổ tạm trú (KT3) 1 năm. Vì sắp ra trường nên em muốn nhập hộ khẩu gấp để kịp xin việc làm có được không ạ?

    Em rất mong được luật sư tư vấn giúp em.

             Em xin chân thành cảm ơn ạ!

     

     
    3589 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #295852   06/11/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Trường hợp này theo hướng dẫn của UBND Tp.HCM thì điều kệin để đăng ký thường trú và thủ tục với các trường hợp tạm trú như sau:

    Điều 7, Nghị định số 107/2007/NĐ-CP ngày 25 tháng 6 năm 2007 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú: 
     
    Điều kiện công dân tạm trú được đăng ký th¬ường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương
    1. Các tr¬ường hợp sau đây đ¬ược coi là tạm trú liên tục từ một năm trở lên tại thành phố trực thuộc Trung ¬ương:
    a) Tạm trú liên tục tại một chỗ ở tại thành phố trực thuộc Trung -ương mà thời hạn tạm trú tại chỗ ở đó từ một năm trở lên;
    b) Tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau tại thành phố trực thuộc Trung ¬ương mà thời hạn tạm trú tại tất cả các chỗ ở đó từ một năm trở lên.
    2. Thời hạn tạm trú đ¬ược tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký th¬ường trú.
    3. Giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là một trong các giấy tờ sau đây:
    a) Giấy tờ về tạm trú có thời hạn hoặc xác nhận của Công an phư-ờng, xã, thị trấn về thời gian tạm trú trư¬ớc ngày 01 tháng 7 năm 2007; 
    b) Sổ tạm trú hoặc xác nhận của Công an xã, ph¬ường, thị trấn về thời gian đăng ký tạm trú (đối với các tr¬ường hợp đăng ký tạm trú như¬ng không cấp sổ tạm trú).
    Như vậy trong trường hợp bạn không có sổ tạm trú thì phải có xác nhân về các trường hợp đăng ký tạm trú, nếu mà bạn xin cũng không được thì phải nhờ người khác cho nhập nhờ hộ khẩu sau đó chuyển qua địa chỉ nhà bạn đang ở thôi.
     
    Báo quản trị |  
  • #295856   06/11/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    phucnguyen.pk viết:

    Em hiện đang là sinh viên năm cuối sinh sống tại thành phố hồ chí minh, cuối năm 2009 gia đình em có mua một căn nhà tại quận bình thạnh và đứng tên em nhưng em chỉ đăng ký tạm trú từ năm 2009 đến nay và chưa đăng ký làm sổ tạm trú (kt3). Nay em muốn đăng kí nhập khẩu thì công an phường bảo em phải làm sổ tạm trú (KT3) 1 năm. Vì sắp ra trường nên em muốn nhập hộ khẩu gấp để kịp xin việc làm có được không ạ?

    Em rất mong được luật sư tư vấn giúp em.

             Em xin chân thành cảm ơn ạ!

    Trường hợp của bạn là đủ điều kiện để được nhập hộ khẩu thường trú.

    Điều kiện để được nhập hộ khẩu là có chổ ở hợp pháp và có tạm trú tại đúng địa chỉ xin thường trú liên tục trên 1 năm (sắp tăng lên 2 năm).

    Nghị định 107/2007/NĐ-CP của Chính phủ Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Cư trú

    Điều 7. Điều kiện công dân tạm trú được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc Trung ương

    1. Các trường hợp sau đây được coi là tạm trú liên tục từ một năm trở lên tại thành phố trực thuộc Trung ương:

    a) Tạm trú liên tục tại một chỗ ở tại thành phố trực thuộc Trung ương mà thời hạn tạm trú tại chỗ ở đó từ một năm trở lên;

    Có tạm trú chứ không phải có sổ tạm trú. Bạn nên làm đơn xin xác nhận có tạm trú từ năm 2009 để làm cơ sở. Nếu không xác nhận thì khiếu nại nếu thực sự bạn có khai báo tạm trú.Công an trả lời như vậy là không đúng

    Sau đó xin phiếu chuyễn hộ khẩu và làm thủ tục nhập hộ khẩu (phiếu khai nhân khẩu, phiếu báo thay đổi nhân hô khẩu). 

     
    Báo quản trị |