Cho em hỏi về quyền thừa kế và phân chia tài sản trong trường hợp này

Chủ đề   RSS   
  • #236797 02/01/2013

    truongan0909

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về quyền thừa kế và phân chia tài sản trong trường hợp này

    cho em hỏi:ba và mẹ em là vợ chồng hợp pháp,có 3 người con là anh em,chị em và em,chị em bị bại liệt từ nhỏ. 6 năm trước(năm 2006),ba chung sống như vợ chồng với người khác và có một đứa con riêng.ba em lấy 5ootr(tài sản riêng) hùn vốn làm ăn với người đó mở 1 cửa hàng,vốn của người đó là 200tr.anh trai em có 1 vợ và 2 đứa con nhỏ.ngày 1 tháng 12,do tai nạn giao thông,ba em,anh trai và 1 đứa con của anh đều chết.vậy cho em hỏi ba em mất không để lại di chúc thì tài sản riêng của ba và chung với mẹ em sẽ phân chia thế nào?còn anh trai em cũng mất thì anh em có được hưởng phần tài sản thừa kế của ba em không và chia như thế nào.ông bà nội của em vẫn còn sống...em xin thành thật cảm ơn!

     

     
    10662 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236834   02/01/2013

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Căn cứ nội dung bạn trình bày do cha bạn chết không để lại di chúc  và căn cứ quy định tại Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 thì hàng thừa kế của cha bạn như sau:  "Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật

     

    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

    c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

    2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

    3. Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản". Do anh trai bạn là người được hưởng thừa kế nhưng đã chết cùng cha bạn trong vụ tai nạn giao thông vì thế căn cứ điều 677 bộ luật dân sự thì người con còn lại của anh trai bạn sẽ là người thừa kế thế vị anh trai bạn đối với tài sản của cha bạn. 

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
  • #237000   03/01/2013

    khanghailaw
    khanghailaw
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2147
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    tài sản chung của ba mẹ bạn là bao nhiêu, bạn phải nêu đầy đủ, anh chi bạn, bạn và người con riêng bao nhiêu tuổi, làm ơn cho mình biết thông tin

     
    Báo quản trị |  
  • #237028   03/01/2013

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Chào bạn!

    Trong trường hợp của bạn, việc đầu tiên là xác định di sản của ba bạn. Bạn chỉ trình bày là ba bạn hùn vốn 500 triệu đồng từ tài sản riêng của ba, tuy nhiên tại thời điểm ba bạn mất thì không xác định phần vốn của ba bạn trong việc hùn vốn với người chung sống như vợ chồng với ba bạn là bao nhiêu (có thể ít hoặc nhiêu hơn 500 triệu…). Nếu ba bạn có tài sản riêng thì tài sản đó được xác định là di sản để chia thừa kế.

    Vấn đề thứ hai là ba bạn mất do tai nạn giao thông và không có di chúc để lại nên di sản của ba được chia thừa kế theo pháp luật theo quy định tại Điều 675 BLDS 2005.

    Vấn đề thứ ba là xác định người được hưởng thừa kế của ba bạn: Căn cứ theo Điều 676 Bộ luật dân sự 2005 người được hưởng thừa kế của ba bạn gồm:

    1.      Ông Nội

    2.      Bà Nội

    3.      Mẹ ruột của bạn

    4.      Chị của bạn

    5.      Bạn

    6.      Người con còn lại của anh trai bạn (nếu anh bạn chết trước hoặc cùng một thời điểm với ba của bạn –thừa kế thế vị quy định tại Điều 677 BLDS 2005). Trường hợp anh bạn chết sau ba bạn (ví dụ như ba bạn thì mất tại chỗ, anh bạn mất trên đường đi cấp cứu) thì xác định anh bạn là người được hưởng thừa kế của ba bạn. Sau đó, phần di sản anh bạn được nhận từ ba sẽ được nhập vào khối di sản thừa kế của anh bạn để chia thừa kế cho các thừa kế của anh bạn (mẹ, vợ, người con còn lại).

    7. Người em của bạn (con ngoài giá thú của ba bạn)

    Cập nhật bởi Tienphat032 ngày 03/01/2013 03:26:16 CH Cập nhật bởi Tienphat032 ngày 03/01/2013 03:25:49 CH
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869