DanLuat 2015

Cho em hỏi về nộp trễ nghĩa vụ quân sự.

Chủ đề   RSS   
  • #355255 09/11/2014

    thansam0

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về nộp trễ nghĩa vụ quân sự.

    Em có giấy gọi nghĩa vụ quân sự ngày 6-11-2014 nhưng tới ngày chiều ngày 7-11-2014 em mới được trường xác nhận. Giờ phường gọi lên khám sức khoẻ. và giờ em nộp giấy xác nhận có được không?

     
    10836 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #355512   10/11/2014

    changche9312
    changche9312

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn,

    Bạn không nên quá lo lắng. Nếu bạn có thể chứng minh mình vẫn còn đi học thì dù bạn đã khám sức khỏe nhưng vẫn thuộc diện Hoãn nghĩa vụ quân sự. Cụ thể, theo Điều 2 Thông tư liên tịch 175/2011/175/2011/TTLT-BQP-BGDĐT ban hành ngày 13 tháng 9 năm 2011 thì đối tượng tạm hoãn nghĩa vụ quân sự bao gồm:

    "a) Công dân có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ và học viên là hạ sĩ quan, binh sĩ đang học tập tại các trường quân đội, trường ngoài quân đội theo kế hoạch của Bộ Quốc phòng.

    b) Công dân đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo hình thức giáo dục chính quy tập trung gồm:

    - Trường trung học phổ thông, trường phổ thông có nhiều cấp học, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

    - Trường trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề, cao đẳng nghề;

    - Các đại học, trường cao đẳng, trường đại học;

    - Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ và tương đương;

    - Các trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam.

    c) Học viên đang học tập trung theo chương trình giáo dục thường xuyên cấp trung học cơ sở hoặc cấp trung học phổ thông tại các cơ sở giáo dục.

    d) Công dân đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo mười hai tháng trở lên

    đ) Công dân đang học tập tại các trường quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d được tính từ ngày công dân đã làm xong thủ tục nhập học và đang học tập tại trường. Trường hợp công dân nhận được Lệnh gọi nhập ngũ và Giấy báo nhập học vào các trường trong cùng một thời điểm thì phải chấp hành Lệnh gọi nhập ngũ và không thuộc đối tượng được xét tạm hoãn gọi nhập ngũ.

    Chào bạn

    Quý khách muốn giải quyết tốt hơn vụ việc xin liên hệ số điện thoại : 1900 6236

    Hãng luật Phú và Luật sư

    Mr Thành - chuyên viên tư vấn

    Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900 6236

    Website: http://www.phu-lawyers.com/

                   http://www.phuluatsu.com/

    Suy nghĩ như người bình thường

     
    Báo quản trị |  
  • #360085   01/12/2014

    tiencao1996
    tiencao1996

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi , em nộp giấy chứng nhận sinh viên cho phường trễ nên tháng 12 em được phường phát giấy lệnh khám nghĩa vụ quân sự , nếu trúng tuyển có bị nhập ngũ ko ạ ?

     
    Báo quản trị |  
  • #360407   03/12/2014

    williamtien
    williamtien

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2014
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 327
    Cảm ơn: 26
    Được cảm ơn 10 lần


     

    tiencao1996 viết:

     

    Cho em hỏi , em nộp giấy chứng nhận sinh viên cho phường trễ nên tháng 12 em được phường phát giấy lệnh khám nghĩa vụ quân sự , nếu trúng tuyển có bị nhập ngũ ko ạ ?

     

     

    Còn đi học thì nộp trễ giấy không sao nhá. Dù có đi khám mà trúng tuyển vẫn dc ở nhà. Nhưng sau khi bạn tốt nghiệp ra trường thì khả năng nhập ngũ là hơi bị cao đó

    Cập nhật bởi williamtien ngày 03/12/2014 04:32:22 SA
     
    Báo quản trị |