cho em hỏi về ly hôn đơn phương

Chủ đề   RSS   
  • #236241 29/12/2012

    jenry052369

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi về ly hôn đơn phương

    Luật sư ơi cho em hỏi . Em có người anh họ lấy vợ được 7 năm có 2 đứa con đứa lớn nay đc 10 tuổi đứa nhỏ được 4 tuổi , có chung với nhau 1 căn nhà và 1 xe hơi con nhưng trong thời gian trước anh của em có bỏ ra số tiền 2 tỷ góp mua nhà để ở nhưng hùng với chị ba của người chị dâu rồi chị ba của chị dâu đứng tên , 1 thời gian sau chị ba của chị dâu làm giấy cho tặng bán căn nhà đứng tên chị dâu dậy khi ly hôn anh của em có đc chia tài sản đó không ?

    2. Anh của em bắt đc chị dâu có quay lại với 1 người đàn ông khác , anh của em có nói nhưng đến bây giờ chị dâu vẫn còn quay lại với người đó nên đã ly thân được 3 năm , trong thời gian gần đây ảnh có nói về chuyện ly hôn nhưng chị không đồng ý dậy khi ảnh ly dị đơn phương có được ko ? Mất bao lâu . Và nếu như ảnh muốn nuôi 1 đứa con thì đc ko ạ ? Thu nhập ảnh làm cao hơn chị dâu rất nhiều . Em xin cảm ơn luật sư  

     
    4674 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236288   29/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Anh trai của em có quyền đơn phương ly hôn khi có bằng chứng vợ anh ngoại tình, kéo dài hôn nhân sẽ không hạnh phúc.

    Vấn đề tài sản đã chuyển tên cho người khác đứng tên sở hữu thì khó đòi trứ khi có chứng từ đóng góp tiền mua căn nhà này.

    Vế việc phân chia tài sản và con cái do Tòa án quyết định, tuy nhiên nếu bên nào có đủ điều kiện nuôi con tốt nhất thì cần chứng minh để Tòa án xem xét giao con cho người đó nuôi. Tuy nhiên con dưới 3 tuổi thường người mẹ được Tòa án giao nuôi. Con từ 9 tuổi trở lên Tòa có mời hỏi ý kiến đứa con này muốn ở với ai để quyết định giao cho người đó nuôi.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    jenry052369 (30/12/2012)
  • #236297   29/12/2012

    phamnhungdhl
    phamnhungdhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào bạn!

    Vấn đề của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Trong trường hợp này Anh của bạn hoàn toàn có đơn phương ly hôn với chị dâu của bạn

    "Điều 91. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

    Khi một bên vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án xem xét, giải quyết việc ly hôn"

    Khi quyết định " Tòa án xem xét yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được thì Tòa án quyết định cho ly hôn"

    - Về việc nuôi con

    Căn cứ vào Điều 92 Luật HNGĐ

    "Điều 92. Việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác."

    Hai con của anh trai bạn đều đã lớn, nên khi quyết định Tòa án sẽ căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, riêng con lớn 10 tuổi Tòa sẽ xem xét đến nguyện vọng của con.

     

    Chuyên viên:  Phạm Thị Nhung                       Mobile: 01656120438      

    Email: lienhe@sunlaw.com.vn

    CÔNG TY TƯ VẤN LUẬT SUNLAW (SUNLAW FIRM)

    Địa chỉ    :   Số 120 A4, ngõ 129, đường Nguyễn Trãi, quận Thanh Xuân, Hà Nội
    Email      :   contact@sunlaw.com.vn      Website   :   http://www.sunlaw.com.vn   

    Quý khách có nhu cầu tư vấn pháp luật, Hãy liên hệ trực tiếp với Chúng tôi:
    TỔNG ĐÀI TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TUYẾN (24h/7):19006816

    Rất mong nhận được sự hợp tác cùng Quý khách hàng!

    Trân trọng

     

     

    Chuyên viên tư vấn Luật:

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamnhungdhl vì bài viết hữu ích
    jenry052369 (31/12/2012)
  • #236370   29/12/2012

    jenry052369
    jenry052369

    Female
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Dậy nếu không có bằng chứng thì anh trai của em có quyền được ly hôn đơn phương không ạ ? Có thiệt thòi gì về cho mình không ? Anh trai e có gửi đơn cho tòa án và tòa hẹn 5/1/13 sẽ hòa giải nhưng anh không muốn kéo dài thì làm sao để tòa chấp nhận ly hôn dậy luật sư ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #236584   31/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nếu anh trai cần tư vấn chi tiết và chính xác xin mời đến VPLS Luật định - đ/c : 26/62 TMT 09, KP3 Phường Trung Mỹ Tây Quận 12 - để được hướng dẫn cụ thể hơn nhe bạn!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ