DanLuat 2015

cho em hỏi về luật tố tụng dân sự với ạ!

Chủ đề   RSS   
  • #237963 07/01/2013

    nguyenhoai38

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 119
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi về luật tố tụng dân sự với ạ!

    em đang học môn Tố tụng dân sự, có 1 số câu hỏi mà e còn thắc mắc, chưa rõ câu trả lời. Mọi người giúp em nhé!

    1. A kiện đòi B 100triệu đồng, tòa án yêu cầu A nộp tạm ứng án phí là 2.500.000. Sau khi A đã nộp số tiền trên tại đội thi hành án sở tại, tòa án đã thụ lý và bắt đầu điều tra thì A lại rút đơn khởi kiện với lý do B đã thanh toán cho A bằng một hiện vật có giá trị tương đương. Trong trường hợp này số tiền tạm ứng án phí do A đã nộp được giải quyết như thế nào?
    2. H bị phạt 3 năm tù vì tội trộm cắp tài sản công dân, tháng 9/1999 H đc trả tự do trước thời hạn vì cải tạo tốt. Tháng 7/2000 bạn của H là K kiện người hàng xóm của H là G về việc đòi nợ. Do có thâm thù với G nên H đề nghị K để cho mình làm người đại diện của K trước tòa án và hai người đã lập hợp đồng ủy quyền tại phòng công chứng Nhà nước số 1 tỉnh X. Tòa án có thể chấp nhận H là đại diện cho K tham gia tố tụng hay không?

    em cảm ơn mọi người!

     
    8007 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238000   07/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    BLTTDS 2004, sửa đổi năm 2011 quy định:
    Điều 193. Hậu quả của việc đình chỉ giải quyết vụ án dân sự

    1. Khi có quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, đương sự không có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết lại vụ án dân sự đó, nếu việc khởi kiện vụ án không có gì khác với vụ án trước về nguyên đơn, bị đơn và quan hệ pháp luật có tranh chấp, trừ các trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 168, các điểm c, e và g khoản 1 Điều 192 của Bộ luật này và các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    2. Trong trường hợp Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự theo quy định tại các điểm a, b, d, đ, e và k khoản 1 Điều 192 của Bộ luật này thì tiền tạm ứng phí mà đương sự đã nộp được sung vào công quỹ nhà nước.

    3. Trong trường hợp Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự theo quy định tại các điểm c, g, h và i khoản 1 Điều 192 của Bộ luật này thì tiền tạm ứng án phí mà đương sự đã nộp được trả lại cho họ.

    4. Quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự có thể bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm.

    Điều 192. Đình chỉ giải quyết vụ án dân sự

    1. Sau khi thụ lý vụ án thuộc thẩm quyền của mình, Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự các trường hợp sau đây:

    a) Nguyên đơn hoặc bị đơn là cá nhân đã chết mà quyền, nghĩa vụ của họ không được thừa kế;

    b) Cơ quan, tổ chức đã bị giải thể hoặc bị tuyên bố phá sản mà không có cá nhân, cơ quan, tổ chức nào kế thừa quyền, nghĩa vụ tố tụng của cơ quan, tổ chức đó;

    c) Người khởi kiện rút đơn khởi kiện và được Tòa án chấp nhận hoặc người khởi kiện không có quyền khởi kiện;

    d) Cơ quan, tổ chức rút văn bản khởi kiện trong trường hợp không có nguyên đơn hoặc nguyên đơn yêu cầu không tiếp tục giải quyết vụ án;

    đ) Các đương sự đã tự thỏa thuận và không yêu cầu Tòa án tiếp tục giải quyết vụ án;

    e) Nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ đến lần thứ hai mà vẫn vắng mặt, trừ trường hợp người đó có đơn đề nghị giải quyết vắng mặt hoặc vì sự kiện bất khả kháng;

    g) Đã có quyết định của Tòa án mở thủ tục phá sản đối với doanh nghiệp, hợp tác xã là một bên đương sự trong vụ án mà việc giải quyết vụ án có liên quan đến nghĩa vụ, tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã đó;

    h) Thời hiệu khởi kiện đã hết;

    i) Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 168 của Bộ luật này mà Tòa án đã thụ lý;

    k) Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

    2. Tòa án ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự, xóa tên vụ án đó trong sổ thụ lý và trả lại đơn khởi kiện và tài liệu, chứng cứ kèm theo cho đương sự nếu có yêu cầu.

    Như vậy bạn được trả lại án phí. H là người chưa được xóa án tích, tòa sẽ không chấp nhận.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhquangphat vì bài viết hữu ích
    nguyenhoai38 (07/01/2013)
  • #238016   07/01/2013

    nguyenhoai38
    nguyenhoai38

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 119
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    e cảm ơn a ạ! nhưng a có thể cho em cơ sở pháp lý của bài 2 được ko? 

     
    Báo quản trị |  
  • #238054   07/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    nguyenhoai38 viết:

    2. H bị phạt 3 năm tù vì tội trộm cắp tài sản công dân, tháng 9/1999 H đc trả tự do trước thời hạn vì cải tạo tốt. Tháng 7/2000 bạn của H là K kiện người hàng xóm của H là G về việc đòi nợ. Do có thâm thù với G nên H đề nghị K để cho mình làm người đại diện của K trước tòa án và hai người đã lập hợp đồng ủy quyền tại phòng công chứng Nhà nước số 1 tỉnh X. Tòa án có thể chấp nhận H là đại diện cho K tham gia tố tụng hay không?

    Những lý do về việc thù oán của H với G, hay tiền án mà H chưa được xóa không phải là lý do để Tòa án không chấp nhận H làm người đại diện theo ủy quyền tham gia tố tụng tại Tòa.

    Nếu hợp đồng ủy quyền này hợp pháp theo quy định của pháp luật, thì Tòa án không có căn cứ gì bác bỏ sự ủy quyền của K cho H đại diện mình tham gia Tố tụng tại Tòa án.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    nguyenhoai38 (08/01/2013)
  • #238103   08/01/2013

    nguyenhoai38
    nguyenhoai38

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 119
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    :( em lại nghĩ là vì H chưa đc xóa án tích nên chắc sẽ không đc làm người đại diện cho K (cho dù là đại diện qua ủy quyền). nhưng mà e chưa tìm đc căn cứ pháp lí rõ ràng

     
    Báo quản trị |  
  • #238179   08/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    nguyenhoai38 viết:

    :( em lại nghĩ là vì H chưa đc xóa án tích nên chắc sẽ không đc làm người đại diện cho K (cho dù là đại diện qua ủy quyền). nhưng mà e chưa tìm đc căn cứ pháp lí rõ ràng

    Em ơi, án tích không phải là căn cứ để H không được làm đại diện theo ủy quyền trước Tòa án. Không có quy định pháp luật nào cấm trường hợp mà em nêu.

    Thân ái!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    nguyenhoai38 (10/01/2013)
  • #238616   10/01/2013
    Được đánh dấu trả lời

    nguyenhoai38
    nguyenhoai38

    Female
    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 119
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    thế nếu H đc nhờ làm người bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp thì sao ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #238980   11/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    nguyenhoai38 viết:

    thế nếu H đc nhờ làm người bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp thì sao ạ?

    Nếu H là Luật sư/Trợ giúp viên pháp lý hoặc người tham gia trợ giúp pháp lý theo quy định của pháp luật về trợ giúp pháp lý thì H được làm người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự nếu đương sự nhờ và được Tòa án chấp nhận.

    Nếu H không phải là những người nêu trên, chỉ là công dân có năng lực hành vi dân sự đầy đủ thì khi H được xóa án tích theo quy định của pháp luật - khi đương sự nhờ và được Tòa án chấp nhận thì mới được xem là người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp.

    H là cán bộ công chức trong ngành Tòa án, VKS, sĩ quan/hạn sĩ quan trong ngành Công an thì H không được làm người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    nguyenhoai38 (21/01/2013)