DanLuat 2015

Cho em hỏi ve luật hôn nhân và gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #367236 11/01/2015

    thuyhoa7602

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi ve luật hôn nhân và gia đình

    em năm nay 30 tuổi, em đa lập gia đinh 10 năm va có 2 đứa con trai. vì hoàn cảnh gia đình em không nhịn nhục được nữa nen em đã ôm con bỏ nhà ra đi. em đi được 3 tháng thì chồng em đã lấy vợ khác khi chưa ly hôn với em. lieu chồng em co vi phạm luật không? giờ vợ chồng em vẫn chưa ly hôn mà chông em đã có con với người đàn bà khác và đang sống trong ngôi nhà chính tay em đã vât vả suốt 10 năm qua xây dưng len. em mong anh chi cho em một lơi khuyen em nen làm the nào bây giờ?

    Cảm ơn các anh chị rất nhieu!

     
    2645 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367251   12/01/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 407 lần


    Chào bạn!

    Theo như thông tin bạn nêu thì chồng bạn đã vi phạm pháp luật về chế độ hôn nhân, với hành vi đó thì chồng bạn sẽ bị phạt vi phạm hành chính với số tiền từ 1 triệu - 3 triệu đồng (điểm a khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP).

    Bạn có thể báo lại vụ việc với UBND cấp xã/phường nơi chồng bạn cư trú và kèm theo các chứng cứ để chứng minh hành vi vi phạm của chồng bạn.

    Trường hợp sau khi bị xử phạt vi phạm hành chính mà chồng bạn vẫn vi phạm (có chứng cứ rõ ràng) thì bạn có thể tố cáo hành vi vi phạm pháp luật hôn nhân gia đình của chồng bạn với cơ quan điều tra để khởi tố vụ án hình sự theo quy định tại Điều 147 Bộ luật hình sự hiện hành.

    Trên đây chỉ là cách giải quyết về "lý", còn về "tình" thì bạn tự lựa chọn cho mình một cách giải quyết sao cho hợp tình nhé!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    thuyhoa7602 (17/01/2015)
  • #367263   12/01/2015

    ngocchu311
    ngocchu311

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, mình xin giải đáp thắc mắc của bạn như sau:

    1.    Chồng bạn là đã vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng.

    2.    Chồng bạn có thể bị xử lí hành chính hoặc xử lí hình sự tùy theo mức độ hành vi.

    Thời gian bạn bỏ đi 3 tháng có thể hiểu là khoảng thời gian sống ly thân, nhưng chồng bạn đã chung sống với người khác mà chưa ly hôn với bạn là trái pháp luật hôn nhân gia đình.

    Luật Hôn nhân và gia đình năm quy định “ly hôn là chấm dứt quan hệ hôn nhân do Tòa án công nhận hoặc quyết định theo yêu cầu của vợ hoặc chồng hoặc cả hai vợ chồng”. Do đó, khi chưa có quyết định của Tòa án về việc giải quyết ly hôn giữa hai vợ chồng thì quan hệ hôn nhân vẫn tồn tại. Người đang có vợ hoặc có chồng mà quan hệ với người khác như vợ chồng và có con riêng là vi phạm qui định của Luật Hôn nhân và gia đình về chế độ một vợ, một chồng. Đây là trường hợp mà pháp luật cấm, nếu vi phạm thì trước hết bị xử phạt hành chính tNghị định số 110/2013/NĐ-CP. 

    Nghị định số 110/2013/NĐ-CP quy định về hành vi vi phạm chế độ một vợ một chồng tại khoản 1Điều 48: 

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    ...

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    Nếu đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm hoặc gây ra hậu quả nghiêm trọng thì sẽ bị xử lý hình sự theo qui định của Điều 147, Bộ luật Hình sự năm 1999 về tội “Vi phạm chế độ một vợ, một chồng” với mức án từ cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 3 năm tù, cụ thể như sau:

    Khoản 1, Điều 147 Bộ luật Hình sự năm 1999 quy định về Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng có quy định:

    “Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm”.

    Đây là vấn đề nội bộ gia đình nên chỉ có bạn là người trong cuộc mới hiểu rõ nhất, nếu muốn tiếp tục duy trì thì bạn nên nói chuyện với chồng và yêu cầu chấm dứt việc chung sống với người khác như vậy, ly hôn chỉ là giải pháp cuối cùng.

    Mong bạn sớm giải quyết được vấn đề.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocchu311 vì bài viết hữu ích
    thuyhoa7602 (17/01/2015)
  • #367321   12/01/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    vấn đề là bạn phải chứng minh được người chồng của bạn sống chung với người khác chứ không phải là ở 1,2 ngày trong căn nhà của chung. Trường hợp bạn muốn ly hôn thì nên gửi đơn đơn phương hoăc. chấp thuận của 2 người để sớm giải quyết phần tài sản... theo mình người đàn ông như thế không xứng đâu bạn à.... ngựa quen đường cũ thôi

    thân!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu6592 vì bài viết hữu ích
    thuyhoa7602 (17/01/2015)
  • #367551   13/01/2015

    thuyhoa7602
    thuyhoa7602

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    chia tài sản

    sau khi vợ chồng em lấy nhau bô me chống cho vợ chồng em một mảnh đất 70 met vuông. sau khi cươi đượ gần một năm, bố me em cho vợ chồng em một xuất ruộng vợ chồng em bán và gây dựng sự nghiep. em có mở một cửa hàng bán đồ đien. chồng em sửa chữa đồ còn em chăm con và bán hàng. từ đó đen nay vợ chồng em có xây một căn nhà 4 tầng tren mảnh đất mà bố me chồng em cho. mảnh đất đó sổ đỏ đứng ten chồng em. vợ chồng em cũng mua một mảnh đất 200met vuông. mảnh đất đó cũng đứng ten chồng em. giờ vợ chồng em không ở được với nhau, em xin hỏi ra pháp luật tài sản đó chia ra sao?

    em xin xảm ơn các anh chị nhieu! 

     
    Báo quản trị |  
  • #367998   17/01/2015

    thuyhoa7602
    thuyhoa7602

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    hiên nay chồng mình đưa cô gái đó sống mấy tháng trời trong ngôi nhà chung. bạn ơi mình nên  làm thê nào hả bạn.?

    cảm ơn bạn nhìêu!

     
    Báo quản trị |  
  • #368510   21/01/2015

    Với những gì bạn cung cấp, đối với mảnh đất 70m2 và xuất ruộng trên nếu không phải là tài sản được thừa kế riêng hoặc được tặng cho riêng trong thời kì hôn nhân mà do bố mẹ 2 bên cho chung vợ chồng để phục vụ đời sống hôn nhân chung thì đó là tài sản chung của vợ chồng

    Đối với cửa hàng đồ điện đó cũng là tài sản chung của 2 vợ chồng vì được hình thành từ tài sản chung là số tiền sau khi bán xuất ruộng được bố mẹ cho và công sức đóng góp vào cửa hàng của 2 vợ chồng là tương đương nhau nên đó cũng được coi là tài sản chung hợp nhất.

    Còn đối với ngôi nhà 4 tầng và mảnh đất 200m2 đứng tên chồng bạn, theo như ban nói thì đó là do tài sản do vợ chồng bạn cùng mua và xây dựng lên, nhưng theo quy đinh của Luật đất đai 2013 khoản 4. Điêu 98: "Trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất...” trong khi tất cả lại đứng tên chồng bạn. Để được công nhận các tài sản trên là tài sản chung của vợ chồng thì bạn phải chứng minh được số tài sản đó là đóng góp từ cả tài sản của bạn và chồng hoặc vợ và chồng bạn có thỏa thuận ghi tên một người.

    Nếu chứng minh được các tài sản trên là tài sản chung của vợ chồng thì theo nguyên tắc chia tài sản chung vợ chồng sau khi ly hôn sẽ được chia đôi nếu không có thỏa thuận khác. Còn nếu không chứng minh được tài sản đứng tên chồng bạn là tài sản chung của 2 vợ chồng thì đó được coi như là tài sản riêng của chồng bạn mà bạn sẽ không được chia sau khi ly hôn.

    Mọi thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết hơn:

    Hãng luật Anh Bằng

    Địa chỉ: P.1503, tòa nhà HH1, Dương Đình Nghệ, Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nôi

    SĐT: 04 37 673 930

    Thân ái !

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-