Cho em hỏi về làm việc trong trường hợp này có đc ko

Chủ đề   RSS   
  • #312492 05/03/2014

    Cho em hỏi về làm việc trong trường hợp này có đc ko

    Cho em hỏi với em là kỹ sư xây dựng cầu đường bộ đã tốt nghiệp đại học GTVT HN (chính quy) em muốn chuyển sang làm các công việc về môi trường (biến đổi khí hậu, ...... gì đó) thì có đc ko, và pháp luật có cấm em làm các công việc đó ko

     
    4482 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #312785   06/03/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3693 lần
    Lawyer

    Chào em

    Theo quy định của pháp luật lao động thì em có quyền tự do tìm kiếm việc làm, giao kết hợp đồng lao động với bất cứ việc gì mà em muốn, ó ká năng làm được và ko vi phạm pháp luật.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    axetank (10/03/2014)
  • #313172   10/03/2014

    NguyenNhatTuan viết:

    Chào em

    Theo quy định của pháp luật lao động thì em có quyền tự do tìm kiếm việc làm, giao kết hợp đồng lao động với bất cứ việc gì mà em muốn, ó ká năng làm được và ko vi phạm pháp luật.

    Thân mến

     

    Em cảm ơn, cho em hỏi thêm là luật nào quy định cụ thể việc này

     
    Báo quản trị |  
  • #315482   25/03/2014

    NguyenNhatTuan viết:

    Chào em

    Theo quy định của pháp luật lao động thì em có quyền tự do tìm kiếm việc làm, giao kết hợp đồng lao động với bất cứ việc gì mà em muốn, ó ká năng làm được và ko vi phạm pháp luật.

    Thân mến

     

    Em xem luật lao động thấy:

    Điều 5. Quyền và nghĩa vụ của người lao động

    1. Người lao động có các quyền sau đây:

    a) Làm việc, tự do lựa chọn việc làm, nghề nghiệp, học nghề, nâng cao trình độ nghề nghiệp và không bị phân biệt đối xử;

    Có phải điều này quy định người lao động được phép làm bất cứ công việc gì mà pháp luật ko cấm đúng ko

    - Vậy cho em hỏi các nghề nào mà pháp luật cấm.

    - Và em là kỹ sư xây dựng cầu đường tốt nghiệp ĐH GTVT HN nếu áp dụng luật này thì em có được phép làm việc ở các tổ chức phi chính phủ về giáo dục, về trẻ em, mà pháp luật ko cấm ko

    - Các tổ chức phi chính phủ của nước ngoài tại Việt Nam làm việc về Tiếp cận Giáo dục có Chất lượng cho trẻ em Việt Nam, Quyền Trẻ em và Bảo vệ Trẻ em thì có bị pháp luật cấm ko, làm việc cho các tổ chức này có bị mắc tội gì ko (tội đồng phạm chẳng hạn)

    Em cảm ơn nhiều

     

     
    Báo quản trị |  
  • #313212   10/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Bạn tham khảo luật lao động nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    axetank (11/03/2014)
  • #315526   25/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Chào bạn, khi làm việc cho các tổ chức đó thì bạn sẽ mắc tội "tiếp cận Giáo dục có Chất lượng cho trẻ em Việt Nam, Quyền Trẻ em và Bảo vệ Trẻ em" :|

    Tôi nghĩ rằng là một kỹ sư, bạn dư khả năng hiểu rằng đó có phải là "tội" hay không.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    axetank (04/04/2014) HaiVIB (26/03/2014)
  • #315578   26/03/2014

    ntdieu viết:

    Chào bạn, khi làm việc cho các tổ chức đó thì bạn sẽ mắc tội "tiếp cận Giáo dục có Chất lượng cho trẻ em Việt Nam, Quyền Trẻ em và Bảo vệ Trẻ em" :|

    Tôi nghĩ rằng là một kỹ sư, bạn dư khả năng hiểu rằng đó có phải là "tội" hay không.

     

     

    Thế nên tôi mới hỏi các lĩnh vực việc làm pháp luật cấm

    Trường hợp pháp luật Việt Nam bảo thủ thì quy định cấm "tiếp cận Giáo dục có Chất lượng cho trẻ em Việt Nam, Quyền Trẻ em và Bảo vệ Trẻ em" thì đúng là tội rồi còn gì

    Bạn thử xem công việc trên có bị pháp luật cấm ko?

     
    Báo quản trị |  
  • #315725   26/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Không lẽ bạn axetank nghĩ rằng pháp luật Việt Nam cấm "tiếp cận Giáo dục có Chất lượng cho trẻ em Việt Nam, Quyền Trẻ em và Bảo vệ Trẻ em" hay sao ?

    Một số việc làm bị cấm có thể kể ra như

    - buôn bán ma túy, thuốc phiện

    - buôn bán vũ khí, chất nổ

    - bán thân làm gái gọi

    - sát thủ

    - làm tiền giả

    - ...

     
    Báo quản trị |  
  • #315778   28/03/2014

    ntdieu viết:

    Không lẽ bạn axetank nghĩ rằng pháp luật Việt Nam cấm "tiếp cận Giáo dục có Chất lượng cho trẻ em Việt Nam, Quyền Trẻ em và Bảo vệ Trẻ em" hay sao ?

    Một số việc làm bị cấm có thể kể ra như

    - buôn bán ma túy, thuốc phiện

    - buôn bán vũ khí, chất nổ

    - bán thân làm gái gọi

    - sát thủ

    - làm tiền giả

    - ...

     

    Bạn có văn bản pháp luật cụ thể nào nêu các công việc bị pháp luật cấm ko

     
    Báo quản trị |  
  • #315817   28/03/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Tôi chưa nhìn thấy văn bản nào nêu danh cách các công việc bị pháp luật cấm. Tuy nhiên bạn hãy đọc bộ luật hình sự, từ đó có thể suy ra được một số nghề bị cấm.

     
    Báo quản trị |  
  • #316184   02/04/2014

    ntdieu viết:

    Tôi chưa nhìn thấy văn bản nào nêu danh cách các công việc bị pháp luật cấm. Tuy nhiên bạn hãy đọc bộ luật hình sự, từ đó có thể suy ra được một số nghề bị cấm.

     

    Cho tôi hỏi có phải áp dụng: trong luật lao động

    Điều 5. Quyền và nghĩa vụ của người lao động

    1. Người lao động có các quyền sau đây:

    a) Làm việc, tự do lựa chọn việc làm, nghề nghiệp, học nghề, nâng cao trình độ nghề nghiệp và không bị phân biệt đối xử;

     

    Có nghĩa áp dụng điều này tôi có thể làm bất cứ công việc hợp pháp, ở các tổ chức phi chính phủ, công ty Nhật,

    tôi có thể làm các công việc về "tiếp cận Giáo dục có Chất lượng cho trẻ em Việt Nam, Quyền Trẻ em và Bảo vệ Trẻ em" cho dù bằng đại học của tôi là xây dựng cầu đường, chứ ko phải bằng liên quan đến trẻ em?

    Có phải áp dụng theo điều này luật lao động ko? Tôi cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #316391   03/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Trả lời luôn cho nó vuông : Bạn axetank có quyền làm việc ở tổ chức mà bạn nói nếu họ chịu nhận bạn vào làm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    axetank (04/04/2014)
  • #316621   04/04/2014

    ntdieu viết:

    Trả lời luôn cho nó vuông : Bạn axetank có quyền làm việc ở tổ chức mà bạn nói nếu họ chịu nhận bạn vào làm.

    Trước hết tôi xin cảm ơn luật sư đã tư vấn cho tôi, Nhưng mong luật sư giải thích cặn cẽ cho tôi hơn vì:

    Giả sử tôi làm việc ở các tổ chức phi chính phủ, công ty nước ngoài này, làm các công việc về dự án giáo dục trẻ em VN, quyền trẻ em VN....., công việc hợp pháp nhưng bằng cấp của tôi lại là bằng kỹ sư xây dựng cầu đường - tốt nghiệp ĐH GTVT HN thì liệu

    có người nào đó tố cáo tôi bằng cấp đại học không phù hợp với lĩnh vực, chuyên môn làm việc thì tôi cần phải dựa vào cái điều nào, luật nào để lý giải cho việc mình làm việc hợp pháp ở 1 chỗ, nhưng vị trí không phù hợp với bằng cấp, chuyên ngành của mình chứ?

    Mong luật sư giải thích dùm để tôi yên tâm làm việc

    Tôi cảm ơn rất nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #317329   09/04/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn Axetank,

    Tôi thấy bạn đã quá lo lắng một cách quá mức...

    Luật lao động tại điều 6 có quy định : NSDLĐ có quyền tuyển dụng lao động theo nhu cầu sản xuất kinh doanh.

    Trong luật lao động cũng không có quy định nào cấm Doanh nghiệp không được tuyển người có bằng như bạn và làm công việc như bạn định làm ( miễn là bạn được tuyển dụng).

    Việc tuyển dụng như thế nào? tuyển dụng ai? điều kiện ra sao?....do Doanh nghiệp tự quyết định theo đặc thù của mình.

    Anh mình học Đại học Thủy sản giờ đang làm Giám đốc Công ty Bảo hiểm Bảo Minh, em mình học Đại học sư phạm giờ đang làm nhân viên Ngân hàng.....cũng đâu có chuyện gì nghiêm trọng đâu bạn?

    Nếu có ai đó tố cáo bạn học kỹ sư cầu đường mà làm về trẻ em thì bạn kêu người ta đưa quy định nào cấm ra  cho bạn xem? Mà ai đó kiện tụng thì kiện cái ông đã tuyển bạn chứ, mắc gì tố cáo bạn vì bạn có quyền " làm việc cho bất kỳ cơ quan nào và bất kỳ nơi đâu mà không bị pháp luật cấm".

    Từ cấm ở đây bạn phải hiểu rằng cấm làm những công việc mà dẫn đến vi phạm tội hình sự, hoặc bạn bị tòa án ra lệnh bằng bản án cấm làm công việc ví dụ như " cấm làm bác sĩ vì liên tục làm chết người bị kiện và đang bị thua kiện", còn nơi làm việc có thể là trên lãnh thổ Việt Nam hoặc nước ngoài, nếu đi nước ngoài thì bạn phải có giấy tờ hợp lệ như: Đi xuất khẩu lao động, lệnh điều động  của công ty...

    => Bạn chỉ cần nói với người tố cáo rằng: Luật lao động không có quy định nào cấm tôi không được làm việc mà công việc đó không đúng với chuyên ngành.

    Đối với Luật VN phải dùng phương pháp suy luận chứ không có nhà làm luật nào chi tiết đến mức như bạn mong muốn.

    Sống làm việc theo Hiến pháp pháp luật được hiểu là" Làm những gì mà pháp luật không cấm" chứ không phải là " Làm những gì mà pháp luật cho phép"

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    ntdieu (09/04/2014)
  • #317349   09/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Bổ sung cho giải thích của HaiVIB, chỉ có một số ít ngành nghề yêu cầu phải có bằng cấp hay kinh nghiệm phù hợp, được thể hiện cụ thể qua một tờ giấy gọi là "giấy phép hành nghề". Chẳng hạn như

    Là luật sư thì phải có bằng cấp về luật.

    Là bác sỹ thì phải tốt nghiệp trường y

    Muốn bán thuốc thì phải có bằng dược sỹ, hoặc tốt nghiệp khóa học về dược

    Muốn hành nghề kế toán hay kiểm toán thì phải có chứng chỉ hành nghề

    Muốn chủ trì thiết kế hay thi công công trình cầu cống gì đó thì phải có bằng cấp về xây dựng hay cơ khí (cái cuối cùng này là tôi suy diễn nhé, chưa chắc đã đúng sự thật :|)

    Số lượng các ngành có yêu cầu đặc biệt này chỉ chiếm 1 tỷ lệ rất rất nhỏ (không quá 0.1%), còn 99.9% trường hợp còn lại thì người lao động có thể làm việc tùy theo khả năng, tùy theo có ai mướn mình hay không.

    Do vậy bạn axetank cứ tập trung vào làm việc cho tốt, đừng bận tâm đến việc ai đó tố cáo.

     
    Báo quản trị |  
  • #317492   10/04/2014

    Mình thấy bạn muốn chuyển sang làm các công việc về môi trường (biến đổi khí hậu, ...... gì đó) đều được hết . Chỉ có điều là công ty hay tổ chức đó có chịu nhận bạn hay không mà thôi .

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com