DanLuat 2015

Cho em hỏi về học giáo dục quốc phòng

Chủ đề   RSS   
  • #129025 08/09/2011

    ngovantai

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về học giáo dục quốc phòng

    chào luật sư !
    em đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự ,em đã ra quân ,em đã thi đậu vào trường CAO ĐẲNG CNTT TP-HCM 
    vậy luật sư cho em hỏi ,em có phải học giáo dục quốc phòng không ? và vì sao?
    Cám ơn luật sư!!!
     
    6661 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #129035   08/09/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nếu đã bạn có giấy ra quân thì khi bạn nên nộp nó cho trường để làm thủ tục xin miễn học môn Giáo dục quốc phòng.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #129065   08/09/2011

    ngovantai
    ngovantai

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    luật sư cho em hỏi !

    Thưa luật sư !
    thủ tục làm để được miễn học giáo dục quốc phòng ,vì em đã có hỏi trường rồi ,họ nói gì ma em không hiểu và có văn bản pháp luật nào quy định việc này không ,thưa luật sư.
    Chân thành cám ơn luật sư !!!
     
    Báo quản trị |  
  • #129150   09/09/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Sorry bạn.

    Trường hợp của bạn là được Miễn một phần đối với môn học "Giáo dục Quốc Phòng".
    Bạn xem hướng dẫn chi tiết tại Điều 6 của Quyết định 69/2007/QĐ-BGDĐT nhé.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kienanls vì bài viết hữu ích
    ngovantai (09/09/2011)
  • #129349   09/09/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1561)
    Số điểm: 15753
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 497 lần
    Lawyer

    Trường mình năm vừa rồi học GDQP có giải quyết những trường hợp này đấy. Những đối tượng này được miễn học QP.

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #129351   09/09/2011

    TaiNhan288
    TaiNhan288
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2011
    Tổng số bài viết (141)
    Số điểm: 1030
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 47 lần


    Tường hợp này chỉ được miễn học Quốc phòng 3 thôi, vì đó là phần học thực hành, còn Quốc phòng 1 và Quốc phòng 2 vẫn phải học bình thường.

    Nhưng không phải đương nhiên được miễn đâu nha bạn, bạn phải làm thủ tực theo quy định cụ thể của trường bạn đang theo học mới được miễn!

    không gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #129442   10/09/2011

    ngovantai
    ngovantai

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 135
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn các bạn!
    Giờ mình đang làm đơn để xin trường xem có được không!
     
    Báo quản trị |  
  • #142476   25/10/2011

    tran8787
    tran8787

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật Sư!
    Em đã tốt nghiệp Trung cấp chính quy tại trường Cao đẳng, và hiện nay do nhu cầu, em học Trung cấp chính quy tại trường Cao đẳng khác. Vậy luật sư vui lòng cho em hỏi, em có được miễn học môn Giáo dục quốc phòng hay không? Trường cũ của em không cấp chứng chỉ GDQP, chỉ cấp bảng điểm các môn toàn khóa cho sinh viên, trong đó có ghi số tín chỉ và số điểm kết thúc môn, có chữ ký của Hiệu trưởng và mộc tròn của trường.
    Em cảm ơn ạ!
     
    Báo quản trị |  
  • #142495   25/10/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6837)
    Số điểm: 78073
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3735 lần


    Chào tran8787!
    Các luật sư đã trả lời trên đây, có quy định trường hợp của tran8787 đấy!
    Điều 6, quyết định 69/2007:

    Điều 6. Đối tượng được miễn học, miễn thi, miễn học các nội dung thực hành và tạm hoãn học

    1. Đối tượng được miễn học:

    a) Học sinh, sinh viên có bằng tốt nghiệp sĩ quan quân đội;

    b) Học sinh, sinh viên là người nước ngoài;

    c) Học sinh, sinh viên đào tạo đại học văn bằng 2 đã có chứng chỉ giáo dục quốc phòng - an ninh do cơ sở giáo dục đại học cấp.

    2. Đối tượng được miễn học và miễn thi các học phần đã học:

    a) Học sinh, sinh viên chuyển trường hoặc đào tạo liên thông được miễn học các học phần đã học nhưng phải có phiếu điểm đánh giá kết quả học tập các học phần tương ứng;

    b) Sinh viên đại học có bằng tốt nghiệp trình độ cao đẳng được miễn học và miễn thi các học phần đã học.

    3. Đối tượng được miễn học các nội dung thực hành kỹ năng quân sự:

    a) Học sinh, sinh viên là tu sĩ thuộc các tôn giáo.

    b) Học sinh, sinh viên có thương tật, khuyết tật bẩm sinh, bị bệnh mãn tính làm hạn chế chức năng vận động có giấy chứng nhận của bệnh viện cấp huyện và tương đương trở lên;

    c) Học sinh, sinh viên đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự được miễn học nội dung thực hành kỹ năng quân sự nhưng phải dự kiểm tra, thi đủ các nội dung theo quy định.

    4. Đối tượng được tạm hoãn học:

    a) Học sinh, sinh viên Việt Nam đang học tập ở nước ngoài hoặc đang học tập tại các trường của nước ngoài, trường liên doanh, liên kết với nước ngoài tại Việt Nam;

    b) Học sinh, sinh viên bị ốm đau, tai nạn, thiên tai, hỏa hoạn;

    c) Học sinh, sinh viên là phụ nữ đang mang thai hoặc có con nhỏ dưới 24 tháng.

    Các đối tượng quy định tại điểm b, c khoản 4 Điều này phải được sự đồng ý của hiệu trưởng. Hết thời gian tạm hoãn, các trường bố trí cho học sinh, sinh viên vào học các lớp phù hợp để hoàn thành chương trình.
    Chúc thành công.
    Thân.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #142504   25/10/2011

    tran8787
    tran8787

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cảm ơn rất nhiều ạ!
     
    Báo quản trị |  
  • #142538   25/10/2011

    tran8787
    tran8787

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em đã hỏi trường, trường bảo do là học Trung cấp nên không được, phải học lại. Đành thế thôi emoticon
     
    Báo quản trị |