DanLuat 2015

Cho em hỏi về HĐLĐ cho người dưới 18 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #153446 07/12/2011

    mutu41088

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/10/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi về HĐLĐ cho người dưới 18 tuổi

    bên em là DNTN về may gia công, công ty chuẩn bị ký HĐLĐ cho công nhân, trong số công nhân của bên em thì có 2 CN chưa đủ 18 tuổi, thì những trường hợp này thì sẽ có ký HĐLĐ không và nếu có thì sẽ ký như thế nào ??? giúp em với....
     
    7789 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #153448   07/12/2011

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Bạn cứ ký hợp đồng lao động bình thường như những lao động trên 18t, pháp luật không cấm bạn àh, trừ trường hợp lao động chưa đủ 16t thì phải có sự đồng ý của người giám hộ,
    Thân,

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vietnguyenlaw vì bài viết hữu ích
    mutu41088 (08/12/2011)
  • #153466   07/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Xin được paste mấy điều luật của Bộ Luật lao động để bổ sung chút đỉnh. Có thể có tác dụng gì đấy:

    Điều 119

    1- Người lao động chưa thành niên là người lao động dưới 18 tuổi. Nơi có sử dụng người lao động chưa thành niên phải lập sổ theo dõi riêng, ghi đầy đủ họ tên, ngày sinh, công việc đang làm, kết quả những lần kiểm tra sức khỏe định kỳ và xuất trình khi thanh tra viên lao động yêu cầu.

    2- Nghiêm cấm lạm dụng sức lao động của người chưa thành niên.

     

    Điều 120

    Cấm nhận trẻ em chưa đủ 15 tuổi vào làm việc, trừ một số nghề và công việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    Đối với ngành nghề và công việc được nhận trẻ em chưa đủ 15 tuổi vào làm việc, học nghề, tập nghề thì việc nhận và sử dụng những trẻ em này phải có sự đồng ý và theo dõi của cha mẹ hoặc người đỡ đầu.

     

    Điều 121

    Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động chưa thành niên vào những công việc phù hợp với sức khỏe để bảo đảm sự phát triển thể lực, trí lực, nhân cách và có trách nhiệm quan tâm chăm sóc người lao động chưa thành niên về các mặt lao động, tiền lương, sức khỏe, học tập trong quá trình lao động.

    Cấm sử dụng người lao động chưa thành niên làm những công việc nặng nhọc, nguy hiểm hoặc tiếp xúc với các chất độc hại hoặc chỗ làm việc, công việc ảnh hưởng xấu tới nhân cách của họ theo danh  mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành.

     

    Điều 122

    1- Thời giờ làm việc của người lao động chưa thành niên không được quá 7 giờ một ngày hoặc 42 giờ một tuần.

    2- Người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động chưa thành niên làm thêm giờ, làm việc ban đêm trong một số nghề và công việc do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    Ngoài ra còn một số Nghị định, thông tư hướng dẫn tương đối cụ thể.
    Trân trọng./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    mutu41088 (08/12/2011)

0 Thành viên đang online
-