DanLuat 2015

Cho em hỏi về điều 31 BLDS

Chủ đề   RSS   
  • #372058 28/02/2015

    vietansl

    Male
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho em hỏi về điều 31 BLDS

    nếu em là 1 chiến sĩ cảnh sát giao thông đang thi hành nhiệm vụ kiểm tra giấy tờ người dân 1 cách bình thường mà người bị kiểm tra cứ mang máy quay ra quay phim 1 cách khiếm nhã khiến cho người cảnh sát bị cảm giác ức chế.

    cho em hỏi người cảnh sát giao thông có thể được hưởng quyền lợi  từ điều 31 của BLDS ko??? hay khi làm nhiệm vụ là người cảnh sát giao thông đại diện cho cơ quan nhà nước là một pháp nhân chứ không còn được hưởng đãi ngộ của một cá nhân????

    em xin nhờ danluat của mình tư vấn    gmail: nguyenvietan.computer@gmail.com

    Cập nhật bởi vietansl ngày 28/02/2015 10:52:09 SA
     
    2338 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444394   26/12/2016

    re

    Chào bạn, Về vấn đề mà bạn thắc mắc, tôi có ý kiến như sau: Theo quy định tại Điều 31, Bộ luật Dân sự 2005 thì:

    1. Cá nhân có quyền đối với hình ảnh của mình.

    2. Việc sử dụng hình ảnh của cá nhân phải được người đó đồng ý; trong trường hợp người đó đã chết, mất năng lực hành vi dân sự, chưa đủ mười lăm tuổi thì phải được cha, mẹ, vợ, chồng, con đã thành niên hoặc người đại diện của người đó đồng ý, trừ trường hợp vì lợi ích của Nhà nước, lợi ích công cộng hoặc pháp luật có quy định khác. Tuy nhiên việc quay phim, chụp ảnh cảnh sát giao thông khi đang làm nhiệm vụ không phải là ghi hình ảnh riêng tư của cá nhân mà là một hình thức thực hiện quyền giám sát của công dân đối với cảnh sát giao thông khi đang thực hiện nhiệm vụ.

    Mặt khác, Điều 5 Luật Công an nhân dân 2014 có quy định: “Điều 5. Nguyên tắc tổ chức, hoạt động của Công an nhân dân ...

    3. Hoạt động của Công an nhân dân phải tuân thủ Hiến pháp và pháp luật; cấp dưới phục tùng cấp trên; dựa vào Nhân dân và chịu sự giám sát của Nhân dân” Như vậy, công dân hoàn toàn có quyền quay phim, chụp ảnh cảnh sát giao thông khi đang làm nhiệm vụ. Trừ trường hợp có liên quan đến bí mật nhà nước, các khu vực an ninh, quốc phòng mà có quy định cấm hoặc hạn chế người dân hoặc phóng viên quay phim, chụp ảnh thì công dân bắt buộc phải tuân thủ. Trên đây là ý kiến chia sẻ của chúng tôi, hy vọng rằng đã giúp bạn phần nào giải đáp thắc mắc của mình. Việc đưa ra các góp ý trên dựa vào nội dung mà bạn cung cấp.

    Trường hợp có nhầm lẫn hoặc cần tư vấn trực tiếp vui lòng liên hệ công ty Luật Việt im từ chúng tôi theo địa chỉ bên dưới. Cảm ơn bạn đã dành thời gian đọc ý kiến, góp ý của chúng tôi! Nguyễn Thị Trà l Công ty Luật TNHH Việt Kim

    Cập nhật bởi clevietkimlaw1 ngày 26/12/2016 03:39:03 PM

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-