Cho em hỏi: Thanh toán bảo hiểm xã hội 1 lần được tính như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #287968 24/09/2013

    cobebuonsau_0302

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 345
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho em hỏi: Thanh toán bảo hiểm xã hội 1 lần được tính như thế nào?

    Em làm trong 1 công ty từ  T9 năm 2010 đến t5/2013, công ty có sự cố nên nghỉ . 

    Em đóng bảo hiểm xã hội bắt đầu từ tháng 7/2011 đến t5/2013. Bây giờ em muốn thôi không đóng nữa, 

    Em muốn hỏi: Bảo hiểm xã hội chế độ 1 lần được tính như thế nào?Em chưa hiêu lắm.

    Hệ số lương cơ bản của em là: 1.99

    Mức lương co bản từ T7/2011 đến T4/2012: 830.000 đ

    Mức lương cơ bản từ T5/2012 đến T5/2013 : 1.050.00 đ

    Tỷ lệ % đóng BHXH:

    - T7/2011 đến T12/2011: NLĐ: 7.5% 

    - T1/2012 đến T12/2012: NLĐ: 8.5% 

    - T1/2013 đến T5/2012 : NLĐ : 9.5% 

    Từ t7/2011 đến t12/2011 là 6 tháng (1.99*830000*7.5%) =123.877,5 *6 tháng

    Từ t1/2012 đến t4/2012 là 4 tháng (1.99*830000*8.5%) = 140.394,5 * 4 tháng

    Từ t5/2012 đến t12/2012 là 8 tháng (1.99*1050000*8.5%)= 177.607,5 * 8 tháng

    Từ t1/2012 đến t5/2013 là 5 tháng  (1.99*1050000* 9.5%)=  198.502,5 * 5 tháng

    Nếu em thanh toán BHXH 1 lần, thì số tiền em nhận lại là bao nhiêu?

    Mong mọi người giải đáp giup em.

    Em cảm ơn nhé!

     

     

     

     
    96409 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #367327   12/01/2015

     

    ntdieu viết:

     

    @phjcx0ngfe : với 4 năm 6 tháng đóng BHXH thì bạn có thể được nhận được khoảng hơn 10 triệu. Con số cụ thể làm biếng tính

    @Hutieuxaxiu : Nếu bạn nghỉ vào tháng 3/2015 thì bạn có thể được hưởng các khoản sau

    - bảo hiểm thất nghiệp : 3 tháng x 2.9 tr x 60%

    - bảo hiểm xã hội : phải sau 1 năm nữa mới được nhận, và rất ít, bạn nên bảo lưu thì hơn.

     

     

    Trường hợp bạn Hutieuxaxiu nghỉ vào tháng 3/2015 thì 1 năm sau đó là tháng 3/2016, lúc này luật Bảo hiểm xã hội 2014 đã có hiệu lực, trong đó quy định về các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần gồm:

    a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật này mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện;

    b) Ra nước ngoài để định cư;

    c) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế;

    d) Trường hợp người lao động quy định tại điểm đ và điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

    Như vậy không còn trường hợp sau 1 năm nghỉ việc, không tiếp tục đóng và có yêu cầu nhận BHXH 1 lần.

    Vài dòng chia sẻ.

    Cập nhật bởi chinguyen0601 ngày 12/01/2015 02:22:05 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chinguyen0601 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (12/01/2015)
  • #367356   12/01/2015

    khactunghp91
    khactunghp91

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mình hỏi hệ số lương cơ bản là như thế nào ?

     
    Báo quản trị |  
  • #367562   13/01/2015

    Hutieuxaxiu
    Hutieuxaxiu

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/01/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn nhiều nha!

    Còn cách tính BHXH ntn? Mình biết là không nhiều nhưng chỉ giúp cho mình biết với, và các thủ tục lãnh tiền là ntn ạh?

     
    Báo quản trị |  
  • #376546   28/03/2015

    Hỏi về thủ tục Bảo hiểm Thất nghiệp và Thanh toán bảo hiểm một lần

    E làm tại 1 công ty Nhà nước được 9 năm.với mức lương cơ bản đầu tiên là 2tr.mọi bh công ty đều mua đúng quy định.đến giờ được tăng lên 3tr3.em mới nghỉ việc vào ngày 1/3/2015.đến hôm nay là 28/3/2015 công ty vẫn chưa trả Sổ Bh. Cho e hỏi như vậy e có bị trễ đăng ký BH thất nghiệp ko ạ.e làm trong TP hcm.giờ e ra Quảng ninh để phụ việc gd.vậy e có thể lãnh tiền TN ở Quảng ninh được không.nếu được phải cần thủ tục gì. Em biết sau 1 năm nữa mới được lãnh BH 1 lần.nhưng ko biết được lãnh bao nhiêu.Có thể tính dùm được em ko ạ.xin cám ơn nhiều ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #376601   29/03/2015

    hỏi về số tiền được lãnh khi thanh toán BH 1 lần

    Cho mình hỏi.mình làm trong công ty nhà nước được 9 năm.mức lương cơ bản đóng Bh lúc đầu là 2tr.bây giờ là 3tr3.Tiền lương hiệu quả thì công ty tính theo hệ số khác.1/3/2015 vừa rồi mình mới nghỉ vieecj.mà đến nay công ty vẫn chưa trả sổ BH. Cho mình hỏi vậy mình có bị trễ đăng ký bh thất nghiệp ko.mình làm ở Sg giờ muốn chuyển ra Quảng ninh để lấy Bh thất nghiệp thì cần thủ tục gì Và mình muốn hỏi.khi thanh toán Bh 1 lần thì mình đc bao nhiêu tiền váy.giúp mình với.cám ơn amin nhiều .
     
    Báo quản trị |  
  • #376602   29/03/2015

    hỏi về số tiền được lãnh khi thanh toán BH 1 lần

    Cho mình hỏi.mình làm trong công ty nhà nước được 9 năm.mức lương cơ bản đóng Bh lúc đầu là 2tr.bây giờ là 3tr3.Tiền lương hiệu quả thì công ty tính theo hệ số khác.1/3/2015 vừa rồi mình mới nghỉ vieecj.mà đến nay công ty vẫn chưa trả sổ BH. Cho mình hỏi vậy mình có bị trễ đăng ký bh thất nghiệp ko.mình làm ở Sg giờ muốn chuyển ra Quảng ninh để lấy Bh thất nghiệp thì cần thủ tục gì Và mình muốn hỏi.khi thanh toán Bh 1 lần thì mình đc bao nhiêu tiền với.giúp mình với.cám ơn amin nhiều .
     
    Báo quản trị |  
  • #383929   19/05/2015

    ThanhThien1
    ThanhThien1

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ anh, chị tính giùm em BHXH mà em nhận được là bao nhiêu với ạ. Quá trình đóng của em như sau:

    10/2012 - 12/2012: 2.247.200đ (24%)
    1/2013 - 9/2013: 2.640.400đ (24%)
    10/2013 - 12/2013: 2.772.500đ (24%)
    1/2014 - 2/2014: 3.185.200đ (26%)

    Cảm ơn anh, chị nhiều.

    Email của em là: thanhthien1803@gmail.com

    Cập nhật bởi ThanhThien1 ngày 19/05/2015 10:58:14 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #383991   19/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67051
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4186 lần


    Chào bạn ThanhThien1, mình chưa hiểu lắm bạn muốn hỏi bạn sẽ nhận trợ cấp thai sản, thất nghiệp hay nghỉ hưu? Tùy loại mà có cách tính khác nhau.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #384009   19/05/2015

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 3304
    Cảm ơn: 95
    Được cảm ơn 202 lần


    trợ cấp BHXH 1 lần của bạn là 4.835.119 đồng. Mình không rõ có hệ số trượt giá năm 2015 chưa, tạm lấy con số của năm 2014 vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #428736   22/06/2016

    vuhuong2015
    vuhuong2015

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2015
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mình hỏi mình đóng BHXH đc 8 tháng thì có được TT BHXH 1 lần không và có đc tính tròn thành 1 năm ko , mức tiền TT tính ntn ? Xin chỉ giúp.

     
    Báo quản trị |  
  • #428907   23/06/2016

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3080)
    Số điểm: 67051
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4186 lần


    vuhuong2015 viết:

    Cho mình hỏi mình đóng BHXH đc 8 tháng thì có được TT BHXH 1 lần không và có đc tính tròn thành 1 năm ko , mức tiền TT tính ntn ? Xin chỉ giúp.

    Chào bạn vuhuong2015, về vấn đề này mình xin trả lời như sau:

    Nếu sau 01 năm nghỉ việc mà bạn không tiếp tục đóng BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng thì khi có yêu cầu được nhận BHXH 1 lần theo Nghị quyết 93/2015/QH13:

    1. Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm bảo đảm cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội năm 2014.

    Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

    2. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

    a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

    b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

    3. Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

    a) 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

    b) 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi.

     
    Báo quản trị |  
  • #431342   20/07/2016

    thotrang8899
    thotrang8899

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chào anh ,chị. Em muốn hỏi thủ tục thanh toán bảo hiểm 1 lần. e tham gia đóng BH 6 năm, thời gian tham gia đóng bảo hiểm cuối cùng là tháng 4 năm 2014.

    vậy đến khi nào em mới được hưởng chế độ thanh toán bảo hiểm 1 lần ạ.

    Em cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #431418   21/07/2016

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1601)
    Số điểm: 11495
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 803 lần


    Tại thời điểm này, bạn thoitrang8899 quá đủ điều kiện về thời gian để được thanh toán chế độ 1 lần (chỉ sau 12 tháng nghỉ việc).

    Nhưng theo tôi, bạn không nên thanh toán chế độ bây giờ, mà cứ bảo lưu sổ BHXH (bạn cứ giữ lấy sổ), để nếu có đi làm ở cty/cơ quan nào tiếp thì đóng tiếp, đến khi đóng đủ 20 năm thì khi nghỉ hết tuổi lao động sẽ được hưởng lương hưu. Trường hợp đến khi đó không đủ điều kiện để hưởng lương hưu thì khi đó thanh toán chế độ 1 lần cũng chưa muộn.

    Chứ bạn đóng BHXH ---> thanh toán 1 lần; rồi lại đóng BHXH ---> rồi lại thanh toán 1 lần thì lãng phí lắm.

    Chỉ khi bạn xác định là không bao giờ đi làm ở cty/cơ quan nào nữa thì hãy thanh toán.

    Thủ tục: bạn đem sổ BHCH + quyết định nghỉ việc/hoặc thanh lý Hợp đồng lao động đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi bạn sinh sống để được hướng dẫn thủ tục.

     
    Báo quản trị |  
  • #431518   22/07/2016

    thotrang8899
    thotrang8899

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em xin hỏi thêm.thời gian em nhận quết định nghỉ việc là năm 2014 nhưng sau đó em nhờ đóng tiếp 6 tháng bảo hiểm tự nguyện để được hưởng chế độ thai sản. thời gian tham gia bảo hiểm gần đây nhất là tháng 4 năm 2016. vạy em có được tính là chấm dứt hợp đồng năm 2014 không hay 2016 ạ.đến khi nào em mới được lấy bh 1 lần ạ

     
    Báo quản trị |