DanLuat 2015

cho em hỏi chút ạ.em sinh 14/09/1995 giờ đã đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa ? nếu chưa đủ thì cụ thể là bao giờ mới đủ tuổi ạ?

Chủ đề   RSS   
  • #253336 05/04/2013

    luongleanh

    Female
    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi chút ạ.em sinh 14/09/1995 giờ đã đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa ? nếu chưa đủ thì cụ thể là bao giờ mới đủ tuổi ạ?

    cho em hỏi chút ạ.em sinh 14/09/1995 giờ đã đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa?nếu chưa đủ thì cụ thể là bao giờ mới đủ ạ?

    Cập nhật bởi luongleanh ngày 05/04/2013 08:51:15 CH

    Lêanhxg

     
    6582 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253349   05/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13390)
    Số điểm: 92456
    Cảm ơn: 3019
    Được cảm ơn 4649 lần
    SMod

    Nếu bạn là nữ thì chỉ cần đủ 17 tuổi + 1 ngày nữa là đủ tuổi kết hôn, nghĩa là 15/09/2012.

    Nếu bạn là nam thì phải thêm 2 năm nữa, nghĩa là 15/09/2014.

     
    Báo quản trị |  
  • #253386   06/04/2013

    Pham_U_No
    Pham_U_No

    Male
    Mầm

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2013
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 580
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 20 lần


     

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Vậy ở đây nam chỉ cần 19 tuổi + 1 ngày còn nữ là 17 tuổi + 1 ngày là đáp ứng đủ về điều kiện độ tuổi kết hôn

    Cập nhật bởi Pham_U_No ngày 06/04/2013 07:55:47 SA

    50b4dhv@gmail.com

    Sdt 01649871460

    Phạm Thái Học

     
    Báo quản trị |  
  • #253680   08/04/2013

    duongvannguyen1985
    duongvannguyen1985

    Male
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2013
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 325
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 16 lần


    Tại Điều 9 và Điều 10 của Luật Hôn nhân - gia đình năm 2000 quy định: Điều 9. Điều kiện kết hôn 1. Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây: Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên; 2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở; 3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này. Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây: 1. Người đang có vợ hoặc có chồng; 2. Người mất năng lực hành vi dân sự; 3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; 4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng; 5. Giữa những người cùng giới tính. Căn cứ vào các Điều Luật đã viện dẫn trên đây thì bạn có thể đủ điều kiện kết hôn (nếu như bạn không vi phạm những trường hợp cấm kết hôn). Bạn sinh ngày 14-9-1995 thì bạn chưa đủ 18 tuổi (đến 14-9-1995 bạn mới đủ 18 tuổi) nhưng tại Điều 9 của Luật Hôn nhân - gia đình quy định tuổi kết hôn là nam từ 20 tuổi trở lên và nữ từ 18 tuổi trở lên, bạn đã qua 17 tuổi, có nghĩa là bạn đã từ 18 tuổi (Luật không quy định phải đủ 18 tuổi), mà quy định từ 18 tuổi trở lên. Thân chào!
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-