DanLuat 2015

Cho em hỏi cách phạt trong trường hợp này với

Chủ đề   RSS   
  • #267653 07/06/2013

    Cho em hỏi cách phạt trong trường hợp này với

    Các bạn cho mình hỏi: Có 02 người  ( chỉ cầm theo 2 bao tải) chui qua hàng rào để đột nhập vào kho vật liệu ( toàn sắt phế liệu, 7000đ/kg) của 01 công trình an ninh quốc gia nhưng vừa chui vào thì bị bắt. Họ khai nhận định chui vào đây để trộm cắp tài sản nhưng chưa kịp thực hiện thì bị bắt.

    Cho mình hỏi với hành vi trên thì có xử phạt hành chính về tội Trộm Cắp Tài Sản Nhưng Chưa Đến Mức Truy Cứu TNHS theo nghị định73/NĐ-CP hay không? Giải thích cho mình với. Xin cám ơn!!

     
    2384 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267807   08/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào bạn!

    Chỉ truy cứu TNHS đối với người phạm 1 hoặc nhiều tội được quy định tại Bộ luật hình sự, chứ không phải truy cứu TNHS theo Nghị định 73/2010/NĐ-CP.

    Căn cứ vào trường hợp bạn nêu, hai người này nếu khai nhận chỉ có ý định trộm cắp tài sản là sắt phế liệu trong kho thì căn cứ điều 17 BLHS thì người chuẩn bị phạm một tội rất nghiêm trọng hoặc một tội đặc biệt nghiêm trọng, thì mới phải chịu trách nhiệm hình sự về tội định thực hiện. Tuy nhiên trong trường hợp này hai người này chưa có đủ căn cứ kết luận phạm tội.

    Cũng trong trường hợp bạn nêu, nếu hai người này khai nhận: Nghe nói, và biết được trong kho có chứa một số vật dụng có trị giá từ 500 triệu trở lên và hai người này quyết định chuẩn bị công cụ là bao, phương tiện cắt khóa. . .mục đích là chiếm đoạt số vật dụng này. Tuy nhiên chưa kịp lấy các vật dụng này thì bì bắt, thì hai người này vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Trộm cắp tài sản.

    Với hành vi hai người trên đã khai nhận căn cứ theo trường hợp bạn nêu, thì bị xử phạt vi phạm hành chính theo điểm a khoản 1 điều 18 Nghị định 73/2010/NĐ-CP.

    Trân trọng

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    lthuhang (08/06/2013)
  • #267841   08/06/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    KhacDuy25 viết:

    Cũng trong trường hợp bạn nêu, nếu hai người này khai nhận: Nghe nói, và biết được trong kho có chứa một số vật dụng có trị giá từ 500 triệu trở lên và hai người này quyết định chuẩn bị công cụ là bao, phương tiện cắt khóa. . .mục đích là chiếm đoạt số vật dụng này. Tuy nhiên chưa kịp lấy các vật dụng này thì bì bắt, thì hai người này vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Trộm cắp tài sản.

    Chú Khắc Duy ơi!

    Cái khúc này nếu giá trị tài sản >=500tr thì thuộc khoản 4 Điều 138, khung này là tội đặc biệt nghiêm trọng rồi. Theo Điều 17 thì phải chịu TNHS về tội trộm cắp tài sản ở giai đọan phạm tội chưa đạt.

     
    Báo quản trị |  
  • #267848   08/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    lthuhang viết:

     

    KhacDuy25 viết:

     

    Cũng trong trường hợp bạn nêu, nếu hai người này khai nhận: Nghe nói, và biết được trong kho có chứa một số vật dụng có trị giá từ 500 triệu trở lên và hai người này quyết định chuẩn bị công cụ là bao, phương tiện cắt khóa. . .mục đích là chiếm đoạt số vật dụng này. Tuy nhiên chưa kịp lấy các vật dụng này thì bì bắt, thì hai người này vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Trộm cắp tài sản.

     

     

    Chú Khắc Duy ơi!

    Cái khúc này nếu giá trị tài sản >=500tr thì thuộc khoản 4 Điều 138, khung này là tội đặc biệt nghiêm trọng rồi. Theo Điều 17 thì phải chịu TNHS về tội trộm cắp tài sản ở giai đọan phạm tội chưa đạt.

    Chào bạn!

    Theo phân tích ở đoạn trên bài viết của tôi, và nhắn mạnh thêm kết luận của bạn là đúng rồi :~, bạn có thắc mắc gì không?

    Tôi đã lấy ví dụ và phân tích, bạn đã hiểu và tìm ra được đáp án rồi đó.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #267834   08/06/2013

    ablaw
    ablaw

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 455
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 28 lần


    Hai người đã chui vào kho với mong muốn trộm tài sản thì đã có hành vi trộm tài sản, phạm tội chưa đạt do chưa chiếm đoạt được gì. Nếu có thiệt hại thì 50kg (sắt mỗi người vác ra được) x 2 x 7000đ = 700.000đ.

    Vì hậu quả chưa đủ cấu thành tội trộm nên sẽ bị xử lý hành chính theo NĐ 73/2010. Miễn là không khai vào lấy tài sản giá trị lớn hoặc vào thấy gì thì sẽ lấy cái đó (mà trong đó lại có ts giá trị lớn thật).

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-