DanLuat 2015

cho em hỏi !!

Chủ đề   RSS   
  • #421899 19/04/2016

    quochoa123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi !!

    em bị mất giấy đăng ký xe...và bị cảnh sát giao thông bắt và xe em đang bị tạm giữ...trước lúc mất e có làm lại giấy đăng ký xe rồi  mà trong giấy hẹn em tới 1 tháng mới có giấy ạ...giấy tờ em đầy đủ nhưng e bị mất và có đơn cớ mất trong biên bản vi phạm có viết lỗi của em là ( chở vật cồng kền..không giấy đăng ký xe.. không giấy phép lái xe..không xuất trình được chứng minh nhân dân.....và e có lên trên phòng cảnh sát giao thông thì người ta nói e về dưới huyện hay địa phương e ở xin ben phòng giao thông tờ giấy gì đó e quên rồi em không nhớ nữa e mong sớm được phản hoi từ bên pháp luật ạ e cảm ơn

     
    2010 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421913   19/04/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Bạn có nộp giấy hẹn kèm với biên bản phạt chưa? 

    Cập nhật bởi trang_u ngày 19/04/2016 08:45:10 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #421943   19/04/2016

    hoangha0610
    hoangha0610

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2016
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn, về câu hỏi của bạn đưa ra về vấn đề phạt vi phạm giao thong đường bộ, tôi có thể tư vấn cho bạn một số vấn đề như sau:

    -      Căn cứ vào tình huống bạn nêu ra thì bạn bị mất giấy tờ đăng ký xe và đã làm lại (có giấy hẹn lấy đăng ký xe 1 tháng sau đó) trước khi bạn bị cán bộ Công an giao thong bắt giữ và xử phạt hành chính. Bạn còn cho biết bạn có đầy đủ giấy tờ, tuy nhiên, bạn vẫn bị cán bộ giao thông bắt giữ và phạt vi phạm ( với lỗi chở vật cồng kền..không giấy đăng ký xe, không giấy phép lái xe, không xuất trình được chứng minh nhân dân...).

    -      Các loại giấy tờ cần thiết khi tham gia giao thông được quy định tại Khoản 2 Điều 58  Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định

    Điều 58. Điều kiện của người lái xe tham gia giao thông

    2. Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

    a) Đăng ký xe;

    b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

    c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

    d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

    => Căn cứ vào điều khoản luật trên và xét vào những gì tình tiết nêu trên của bạn tôi cho rằng việc cán bộ công an không có lý do gì để ghi lỗi cho bạn nếu bạn có đủ giấy tờ trên theo quy định của pháp luật hoặc trường hợp khác có thể là bạn đã không hiểu hết được việc đủ giấy tờ xe gồm những gì và có thể việc bạn đã không mang giấy hẹn lấy giấy tờ đăng ký xe để xác minh việc mất và đã làm lại giấy đăng ký xe của bạn.

    Theo quy định nếu bạn không mang theo Giấy đăng ký xe sẽ bị xử phạt từ 200.000đ – 400.000đ theo điểm b, khoản 3, Điều 21 và Trường hợp nếu không có Giấy đăng ký xe sẽ bị xử phạt từ 2 – 3 triệu đồng, tước bằng 1 tháng; tạm giữ xe 7 ngày theo điểm a, khoản 4, Điều 16 của nghị định 171/2013 về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông.

    Vấn đề thứ 2 là bạn có lên trên phòng cảnh sát giao thông thì người ta nói bạn về dưới huyện hay địa phương bạn ở để xin bên phòng giao thông giấy tờ gì đó. Thì trong trường hợp này có thể hiểu rằng cán bộ giao thông đã chỉ hướng cho bạn đến  nơi cần thiết để xin cấp lại giấy đăng ký xe. Chủ phương tiện không có giấy đăng ký xe theo quy định của pháp luật thì cần làm như sau:

    1.      Chủ xe cần đến Phòng CSGT Công an huyện, tỉnh, TP thuộc TW nơi đã cấp giấy đăng ký xe bị mất xuất trình một trong những giấy tờ sau:

    * Nếu là cá nhân Việt Nam:

     + Giấy CMND. Nếu CMND hoặc nơi thường trú ghi trong CMND không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu..

     + Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an hoặc Quân đội; nếu không thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

     + Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của trường.

    * Nếu là người VN định cư ở nước ngoài sinh sống, làm việc tại VN, xuất trình Sổ tạm trú hoặc Sổ hộ khẩu và Hộ chiếu (còn giá trị sử dụng) hoặc giấy tờ khác có giá trị thay Hộ chiếu.

    * Nếu là cơ quan, tổ chức VN:

     + Người đến đăng ký xe xuất trình CMND kèm theo giấy giới thiệu của cơ quan, tổ chức.

     + Doanh nghiệp liên doanh hoặc DN 100% vốn nước ngoài, Văn phòng đại diện, DN nước ngoài trúng thầu tại VN, các tổ chức phi chính phủ, xuất trình CMND của người đến đăng ký xe và nộp giấy giới thiệu; trường hợp tổ chức đó không có giấy giới thiệu thì phải có giấy giới thiệu của cơ quan quản lý cấp trên.

    2.     Chủ xe tự khai Giấy đăng ký xe theo mẫu

    (Mẫu số 02 Ban hành kèm theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA ngày 04/4/2014 của Bộ Công an)

    Lưu ý:

    + Một số nơi CSGT yêu cầu phải làm đơn cớ mất giấy đăng ký xe, có công an đia phương xác nhận.

    + Không bắt buộc phải mang xe đến để kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn).

    + Chủ xe có thể ủy quyền cho người khác làm thay. Người được ủy quyền phải có giấy ủy quyền của chủ xe được UBND cấp phường xã chứng thực hoặc cơ quan, đơn vị công tác xác nhận và xuất trình giấy CMND.

    + Nộp hồ sơ: Từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần (ngày lễ nghỉ).

    + Thời hạn nhận giấy đăng ký: Không quá 2 ngày làm việc nếu nộp đủ hồ sơ theo quy định;

    3.     Mức thu lệ phí cấp giấy đăng ký và biển số phương tiện giao thông

    (quy định tại Thông tư 127/2013/TT-BTC về thu nộp, quản lý sử dụng lệ phí cấp giấy đăng ký, biển số và Thông tư số 53/2015/TT-BTC ngày 21/04/2015 sửa đổi, bổ sung một số điều tại Thông tư số 127/2013/TT-BTC).

    Người giải đáp: Hoàng Thị Thu Hà

     
    Báo quản trị |  
  • #421957   19/04/2016

    quochoa123
    quochoa123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ rồi a nhưng trong giấy hẹn chỉ có biển kiểm soát..nhưng bên phòng Giao thông không chấp nhận ạ..nhưng giấy tờ thì e làm lại hết rồi...nhưng mà mấy cán bộ bên phòng giao thông không chấp nhận giấy hẹn của e mà nói là ve địa phương nơi đang ở xin 1 giay xác nhận gì đó....xe e cán bộ nói chỉ giam 7 ngày..

    Cập nhật bởi quochoa123 ngày 19/04/2016 12:06:03 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-