DanLuat 2015

cho e hỏi về bài tập giao dịch dân sự

Chủ đề   RSS   
  • #421372 12/04/2016

    tungtran1996

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cho e hỏi về bài tập giao dịch dân sự

    1. Một pháp nhân có thể có nhiều người cùng là đại diện theo PL hay ko? Vì sao?

    2. Pháp nhân hay tổ chức có thể là người đại diện hay không? Vì sao

    ( theo mik câu 2 là không. Vì theo điểu 139 BLDS 2005 thì đại diện là việc một người... Do đó không thể là pháp nhân hay tổ chức đúng ko ạ)

    hic, mik mới học và ko chuyên nên ko rõ cái này. rất mong bạn giúp đỡ

    3. Khi tài sản của hộ gia đình không đủ để thanh toán nợ, người có quyền có thể yêu cầu bất cứ thành viên nào của hộ gia đình phải thanh toán toàn bộ nợ chung của hộ gia đình bằng tài sản riêng của người được yêu cầu là đúng hay sai ạ? câu này e thấy khó)

    Cập nhật bởi tungtran1996 ngày 12/04/2016 05:46:04 CH
     
    1400 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421378   12/04/2016

    eyestorm
    eyestorm
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2013
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 3127
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 96 lần


    tungtran1996 viết:

    1. Một pháp nhân có thể có nhiều người cùng là đại diện theo PL hay ko? Vì sao?

    2. Pháp nhân hay tổ chức có thể là người đại diện hay không? Vì sao

    ( theo mik câu 2 là không. Vì theo điểu 139 BLDS 2005 thì đại diện là việc một người... Do đó không thể là pháp nhân hay tổ chức đúng ko ạ)

     

    1. Bạn xem thêm điều 13 luật doanh nghiệp 2014 nha

    2. Về luật thì mình thấy không cấm nhưng mình cũng nghĩ là không 

    3. Bạn xem thêm điều 110.2 BLDS 2005 nha

    Hãy theo đuổi sự ưu tứu, thành công sẽ theo đuổi bạn !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn eyestorm vì bài viết hữu ích
    nguyenvancong90tq (12/04/2016)
  • #421387   12/04/2016

    woonopro
    woonopro
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2015
    Tổng số bài viết (82)
    Số điểm: 1520
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 90 lần


    tungtran1996 viết:

    1. Một pháp nhân có thể có nhiều người cùng là đại diện theo PL hay ko? Vì sao?

    2. Pháp nhân hay tổ chức có thể là người đại diện hay không? Vì sao

    ( theo mik câu 2 là không. Vì theo điểu 139 BLDS 2005 thì đại diện là việc một người... Do đó không thể là pháp nhân hay tổ chức đúng ko ạ)

    hic, mik mới học và ko chuyên nên ko rõ cái này. rất mong bạn giúp đỡ

    3. Khi tài sản của hộ gia đình không đủ để thanh toán nợ, người có quyền có thể yêu cầu bất cứ thành viên nào của hộ gia đình phải thanh toán toàn bộ nợ chung của hộ gia đình bằng tài sản riêng của người được yêu cầu là đúng hay sai ạ? câu này e thấy khó)

     

    Câu 1: Đúng

    Điều 13 Luật DN2014, tuy nhiên theo BLDS hiện hành thì 1 công ty vẫn có nhiều đại diện theo pháp luật

     

    Câu 2. Không. Theo BLDS 2005 thì tổ chức  không phải là người đại diện mà chỉ có thể là cá nhân hoặc pháp nhân. Pháp nhân là tổ chức đáp ứng những điều kiện nhất định... nhưng tổ chức thì chưa hẵn đã là pháp nhân.

     

    Câu 3:  Khoản 2 Điều 110 BLDS 2005, đây là trách nhiệm vô hạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-