Cho e hỏi tài sản sau li dị

Chủ đề   RSS   
  • #367606 14/01/2015

    truongnguyenmaitran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho e hỏi tài sản sau li dị

    Dà chào luật sư, e có người bạn A (con gái) với trường hợp như sau:
    Bạn A lấy chồng được 8 năm và sinh được người con gái khoảng 7 tuổi. Trong thời gian chung sống, 2 vợ chồng có căn nhà do mẹ chồng tặng và chồng là người đứng tên. Vợ thì không làm gì, ở nhà làm nội trợ và buôn bán cho nhà chồng. Tiền bạc bên chồng và chồng quản lý. Trong thời gian chung sống, vợ không được ra ngoài đi làm vì chồng không cho, yêu cầu vợ ở nhà phụ buôn bán cho gia đình. Toàn bộ tài chính là do chồng giữ
    Vào noel vừa rồi, chồng bạn A đã ngoại tình và đòi ly dị với bạn A. Trong giấy li hôn, người chồng khai không có tài sản chung và vợ là người nuôi con. Bây giờ bạn A ra đi bàn tay trắng và nuôi con, chồng chỉ phụ cấp mỗi tháng 1 triệu. 
    Thiết nghĩ, mỗi tháng 1 triệu sao đủ để nuôi con?. Cách đây vài ngày e có đọc luật hôn nhân gia đình mới chình sửa năm 2014 là "vợ làm nội trợ cũng được công nhận là làm việc có lương" Như vậy cho e hỏi:
    1. Người vợ có được chia tài sản gì nếu nhờ luật sư khởi lại vụ kiện hay không?
    2. Người vợ có quýên yêu cầu tăng phụ cấp cho con hay không?

    Nói riêng: e thấy bất công cho phụ nữ khi li dị. Vì không đi làm ở nhà lo cho gia đình mà khi ra đi lại trắng tay :(
    E cảm ơn luật sư

     
    4275 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #367737   15/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Tất cả những tài sản do vợ, chồng tạo ra, tài sản hoạt động, sản xuất sinh doanh trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng.

    Việc giải quyết tài sản của vợ chồng sau khi ly hôn theo quy định của Luật hôn nhân gia đình 2014 như sau:

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

    a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

    b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

    d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

    Theo đó, lao động của vợ, chồng trong gia đình vẫn được coi là lao động có thu nhập, nên người vợ vẫn có đóng góp trong việc tạo lập khối tài sản chung của vợ chồng. Như vậy, người vợ có căn cứ để được chia tài sản trong trường hợp này.

    Về mức cấp dưỡng nuôi con thì theo Điều 116 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định như sau:

    1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Như vậy, nếu người vợ lâm vào hoàn cảnh khó khăn, cảm thấy mức cấp dưỡng nuôi con là không phù hợp, ảnh hưởng tới cuộc sống của mẹ và con thì hoàn toàn có thể yêu cầu Tòa án thay đổi mức cấp dưỡng nuôi con.

    Thân ái!

     

     

     

     

     

     

     

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    truongnguyenmaitran (15/01/2015)
  • #367799   15/01/2015

    truongnguyenmaitran
    truongnguyenmaitran

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    dạ thưa luật sư cho e hỏi thêm. Do bạn e đã ký không tranh chấp tài sản vì sợ nhà chồng bắt con. Mà cũng vì sợ bên nhà chồng bắt con nên bạn e chấp nhận ký vào đơn ly dị không có tài sản chung và không tranh chấp tài sản. Như vậy, bạn e giờ phải làm sao, thưa luật sư?
    Do trước đây bạn e làm nội trợ và buôn bán cho nhà chồng nên cũng không có việc riêng bên ngoài và giờ đã ra ngoài đi làm được tháng. Như vậy, bạn e có được quỳên nuôi con và chia tài sản không ạh! Bạn rất sợ chồng cưới vợ 2 về rồi mình bị mất con
    Cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #368465   21/01/2015

    Trong trường hợp của bạn:

    1. Đối với việc chia tài sản sau khi ly hôn: 

    - Về QSDĐ ngôi nhà mà 2 vợ chồng bạn ở, vì là tài sản được tặng cho riêng và đứng tên chồng bạn nên đó là tài sản riêng của chồng bạn theo Điều 43 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014. Vì vậy bạn không được chia tai sản đối với ngôi nhà đó.

    Tuy nhiên, trong thời kì hôn nhân, bạn có ở nhà nội trợ (cũng được coi là lao động có thu nhập) và tham gia buôn bán cho gia đình chồng nên tất cả những tài sản được tạo nên từ nguồn thu nhập chung nếu không có căn cứ để chứng minh là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung và sau khi ly hôn sẽ được chia đôi nếu 2 bên không có thỏa thuận khác. Vì vậy, ngoài quyền sử dụng đất của chồng bạn thì bạn có quyền được chia các tài sản chung còn lại trong thời kì hôn nhân.

    2. Đối với vấn đề cấp dưỡng nuôi con.

    Bạn hoàn toan có quyền thỏa thuận với chồng tăng mức cấp dưỡng hoặc nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết.

    Điều 116: mức cấp dưỡng

    1. Mức cấp dưỡng do người có nghĩa vụ cấp dưỡng và người được cấp dưỡng hoặc người giám hộ của người đó thỏa thuận căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Như vậy, bạn có thể yêu cầu tăng mức cấp dưỡng cho con dựa vào thu nhập của chồng bạn hoặc dựa vào nhu cầu cuộc sống của bạn

    ngoai ra vì chồng bạn ngoại tình trong thời kì hôn nhân nên vi phạm điều cấm tại điểm c, khoản 2, điều 5 Luật HNGĐ 2014, Theo quy định nêu trên, chồng bạn vi phạm chế độ hôn nhân một vợ một chồng, tùy theo mức độ của hành vi sẽ bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com