DanLuat 2015

CHO E HỎI : E ĐI DQTV RỒI GIỜ LẠI BỊ BẮT ĐI NVQS NỮA LÀ SAO ?

Chủ đề   RSS   
  • #269565 17/06/2013

    tinkertruong

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHO E HỎI : E ĐI DQTV RỒI GIỜ LẠI BỊ BẮT ĐI NVQS NỮA LÀ SAO ?

    Tình hính là e ít đi trực 1 tháng nay , trong kì huấn luyện phường tổ chức do công việc nên e ko nghỉ làm để đi huấn luyện được , bữa lên trực mệt trong người nên xin chi huy cho về nhà ngủ nghĩ sớm mà chỉ huy không cho nhưng e vẫn về . E biết là e sai hoàn toàn , nhưng chưa có biển bản kỷ luật hay xử phạt mà lại gữi giấy bắt e đi khám sức khỏe nvqs là sao ? Các ae giải thích dùm e . Ah e đi dqtv cơ động đã gần 3 năm rồi . Xin cảm ơn 

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 19/06/2013 09:20:49 CH bỏ in hoa toàn bài
     
    3335 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #269625   17/06/2013

    malka03
    malka03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/12/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    chỉ là khám thôi chứ đã đi đâu, khám thì ai cũng khám như ai mà

     
    Báo quản trị |  
  • #270318   19/06/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Chào bạn!

    Nếu bạn vẫn chưa hết tuổi 25 thì bạn vẫn phải thực hiện NVQS nếu bạn không thuộc các trường hợp được tạm hoãn NVQS theo quy định tại điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP và các trường hợp được miễn NVQS theo quy định tại điều 4 Nghị định này:

    Bạn tham khảo:

    Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

        1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

        2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

        3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

        4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

        5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu. 

        6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

        7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

        8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

        9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

            a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

            b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

            c) Trường cao đẳng, đại học;

            d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

        10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

        11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Điều 4. Miễn gọi nhập ngũ

    Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

        1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.

        2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.

        3. Một con trai của thương binh hạng 2.

        4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |