DanLuat 2015

Cho e hỏi chi phí thuê lực sư và vụ kiện ?

Chủ đề   RSS   
  • #253316 05/04/2013

    khanhduyltk

    Male
    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho e hỏi chi phí thuê lực sư và vụ kiện ?

    Em là 1 học sinh ở nông thôn thôi. ( Phú Yên ) 

    Hum nay cho e hỏi vụ việc thế này. Em có 1 đứa em họ và nó đã bị mất ( lúc lớp 9- 15t )cách đây tầm 1.5 năm . Vụ việc như sau : nó có chơi chung với 1 số thanh niên tầm 4-5 người. Nó bị rủ rê và đã tham gia vào băng nhóm đó.. Vào một buổi tối nọ , băng đó uống rượu và đâm vào nhau ( 1 chiếc gồm 3 người và 1 chiến gồm 2 người ).. Chiếc xe chở nó có 3 người và 2 người đã chết . Còn người chở thì vẫn còn sống và hiện tại thì hình như đã đi bộ đội chắc tầm ( >18t zj đó hoặc làm ăn xa và mất tích nhưng lâu lâu mới về ) . Cho e hỏi như vậy thì theo bộ luật hình sự thì như vậy thằng em họ của em có được bồi thường và có những án phạt gì đối với tên chờ k ạ ? . Và về việc chi phí thuê luật sư biện hộ thế nào ạ. Vì cũng là gia đình ở nông thôn thôi. Mong các a các chú giúp đỡ :)

    Em vừa nghe bà cô nói là luật sự thì bên Công An Nhà nước chi trả phải k ạ... Như vậy có đúng k ?????/

    Cập nhật bởi khanhduyltk ngày 05/04/2013 07:22:18 CH
     
    2651 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #253344   05/04/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Theo bạn trình bày thì em của bạn ngồi phía sau xe, người khác chở và người này hiện thỉnh thoảng mới về địa phương. Nếu việc đâm phải xe kia là không có chủ ý và bàn bạc trước trong nhóm thì em của bạn không phạm tội, hiện em bạn đã mất thì (gia đình) cũng không chịu trách nhiệm dân sự.

    Căn cứ vào tính chất, mức độ hành vi, diễn biến việc đâm xe. . .có hồ sơ vụ đâm xe thì mới có thể khẳng định người chở có vi phạm quy định tại Điều 202 Bộ luật hình sự hay không, tuy nhiên căn cứ vào thông tin bạn trình bày thì người chở trên đã vi phạm các quy định về giao thông đường bộ như chở 3. ..và hậu quả là 2 người chết thì người chở có thể bị xử lý theo quy định tại điều 202 BLHS.

    Chi phí thuê luật sư do các bên thỏa thuận với nhau. Em họ bạn là người chưa thành niên, vì vậy người đại diện hợp pháp có thể làm đơn yêu cầu người bào chữa, gửi cơ quan tiến hành tố tụng, và chi phí này bên gia đình không phải trả.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    khanhduyltk (06/04/2013)

0 Thành viên đang online
-