Cho con trai đứng tên sổ đỏ đề phòng việc ly hôn

Chủ đề   RSS   
  • #512107 13/01/2019

    lienpham99

    Sơ sinh

    Hậu Giang, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho con trai đứng tên sổ đỏ đề phòng việc ly hôn

    Tôi có 1 đứa con trai, tôi và con trai tôi làm ăn mua bán tích góp mua được 1 mảnh đất, tôi để cho con trai tôi đứng tên sổ đỏ, chồng tôi thì không làm gì cả suốt ngày chỉ ăn chơi vậy nếu ly hôn tài sản của con tôi đứng tên có bị xem là tài sản chung và chia đôi không, hoặc chồng tôi có quyền đòi chia tài sản của con tôi không?.

    Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư. Xin cảm ơn!

     
    1414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512419   17/01/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2040)
    Số điểm: 11805
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1391 lần
    Lawyer

    Theo điều 33, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

    Điều 33. tài sản chung của vợ chồng

    1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

    2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung.

    Dựa trên điều luật này, nếu như con bạn g có căn cứ chứng minh nhà đất trên là tài sản riêng của con bạn thì tài sản naỳ sẽ được xác định là tài sản riêng của con bạn mà khong phải phân chia khi đã chứng minh đúng theo quy định ở trên. Trong trường hợp còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.