Cho con làm con nuôi rồi có được sinh con nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #425029 19/05/2016

    tranhanhloi

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho con làm con nuôi rồi có được sinh con nữa không?

    Kính chào luật sư!

    Tôi xin được luật sư tư vấn trường hợp sau:

    Tôi năm nay 37 tuổi, có công việc ổn định, không có vi phạm pháp luật, tư cách đạo đức tốt và đang sống độc thân. Do hoàn cảnh riêng tôi không kết hôn. Nhưng nay đã lớn tuổi, tôi muốn xin nhận 1 cháu gái, là con anh trai làm con nuôi. Anh tôi có 2 con, nếu cho tôi nhận 1 cháu (dưới 4 tuổi) làm con nuôi thì xin hỏi anh tôi có thể sinh tiếp con nữa hay không? Trong trường hợp này nếu anh tôi sinh con thì có vi phạm quy định sinh con thứ 3 hay không? Anh chị tôi đều là giáo viên.

    Hiện tại chị dâu tôi mới sinh cháu thứ hai, chưa làm khai sinh. Nếu tôi muốn làm khai sinh cho cháu là con đẻ (vì tôi muốn cháu không có mặc cảm bị cho làm con nuôi, và tôi cũng sống xa gia đình anh chị) thì có được hay không? Kính mong luật sư giải đáp giúp!

    Tôi xin cảm ơn.

    Kính thư!

     
    8863 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425178   20/05/2016

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    việc anh chị em cho con để em nhận làm con nuôi, nếu anh chị em muốn sinh tiếp thì em phải thay đổi cả họ và không để tên cha mẹ ruột trong khai sinh.

    Và giấy khai sinh chỉ ghi là mẹ nuôi chứ không thể chuyển sang mẹ đẻ được.

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    tranhanhloi (20/05/2016)
  • #425196   20/05/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn, vấn đề của bạn Phòng tư vấn CT Luật LTDKingdom tư vấn như sau:

    1.Trường hợp của anh chị bạn, sau khi đã cho 1 con làm con nuôi(có 2 con) mà sinh thêm con là hành vi vi phạm quy định sinh con thứ ba theo Pháp lện Dân sô 2003. Tuy nhiên, hiện nay chưa có chế tài xử phạt đối với hành vi này. Tùy thuộc từng địa phương sẽ có những quy định khác nhau. 

            Theo Nghị định 176/2013/NDD-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế không có quy định về xử phạt đối với hành vi cán bộ, công chức, viên chức sinh con thứ ba. Vì vậy tùy thuộc váo quy định của từng cơ quan, tổ chức từng nôi sẽ có hình phạt khác nhau.

             Nếu là Đảng viên,sinh con thứ ba thì căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 26 Quyết định 181/2013/QĐ-TW Đảng viên vi phạm quy định về chính sách dân số, kế hoạch hóa gia đình trong trường hợp sinh con thứ ba thì bị kỷ luật bằng hình thức khiển trách.

    2.Trường hợp này bạn không thể khai sinh là con đẻ mà chỉ được xác nhận là con nuôi.
    Để được tư vấn trực tiếp vui lòng liên hê: Ms Thủy 0987079125
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    tranhanhloi (22/06/2016)
  • #425206   20/05/2016

    tranhanhloi
    tranhanhloi

    Sơ sinh

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    xin cảm ơn luật sư đã tư vấn. Xin hỏi luật sư 1 câu nữa, nếu tôi đứng ra khai sinh và nhận cháu làm con nuôi thì con sẽ mang họ tôi hay phải lấy 1 họ nào khác? Vì anh em tôi cùng 1 họ thì phải thay đổi như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #426516   07/06/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    tranhanhloi viết:

    xin cảm ơn luật sư đã tư vấn. Xin hỏi luật sư 1 câu nữa, nếu tôi đứng ra khai sinh và nhận cháu làm con nuôi thì con sẽ mang họ tôi hay phải lấy 1 họ nào khác? Vì anh em tôi cùng 1 họ thì phải thay đổi như thế nào ạ?

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    Theo luật nuôi con nuôi và nghị định 19/2011- hướng dẫn về việc nuôi con nuôi, bạn có quyền nhận nuôi con nuôi nhưng em trai bạn phải đăng ký khai sinh cho đưa bé đó trước. Sau đó bạn ra cơ quan có thẩm quyền đăng ký việc nhận nuôi con nuôi và làm thủ tục đăng ký thay đổi tên cha hoặc mẹ thành cha nuôi hoặc mẹ nuôi.

    Còn việc mang ho gì sẽ do các bên thỏa thuận với nhau nhé.

    nếu bạn cần tư vấn thêm, b có thể liên hệ 0473058789.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatvichanly vì bài viết hữu ích
    tranhanhloi (22/06/2016) quyxuannguyen (15/06/2016)
  • #427968   16/06/2016

    quyxuannguyen
    quyxuannguyen

    Male
    Sơ sinh

    Ninh Thuận, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 1 lần


    chào bạn. trong trường hợp này tôi có thể tư vấn cho bạn như sau: thứ nhất bạn có thể có lý do riêng. thứ hai cũng có thể là a trai bạn muốn lách luật. nhưng rất tiếc trường hợp của a trai bạn không thể thực hiện được. bạn ngiên cứu kỹ nhé.

    Ngày 17/3/2011, Thủ tướng Nguyễn Tấn Dũng đã ký quyết định số 18/2011/NĐ-CP về sửa đổi khoản 6 Điều 2 Nghị định số 20/2010/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số. Theo đó, Chính phủ sửa đổi khoản 6 Điều 2 Nghị định số 20/2010/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số như sau:

    Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):

    a) Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ);
    b) Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.”
    Nghị định này có hiệu lực từ ngày 12/5/2011.

    Như vậy, sau khi sửa đổi, 7 trường hợp được sinh con thứ ba (không vi phạm quy định sinh 1 hoặc 2 con) sẽ bao gồm:

    1. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu cả hai hoặc một trong hai người thuộc dân tộc có số dân dưới 10.000 người hoặc thuộc dân tộc có nguy cơ suy giảm số dân (tỷ lệ sinh nhỏ hơn hoặc bằng tỷ lệ chết) theo công bố chính thức của Bộ Kế hoạch và Đầu tư.
    2. Cặp vợ chồng sinh lần thứ nhất mà sinh ba con trở lên.
    3. Cặp vợ chồng đã có một con đẻ, sinh lần thứ hai mà sinh hai con trở lên.
    4. Cặp vợ chồng sinh lần thứ ba trở lên, nếu tại thời điểm sinh chỉ có một con đẻ còn sống, kể cả con đẻ đã cho làm con nuôi.
    5. Cặp vợ chồng sinh con thứ ba, nếu đã có hai con đẻ nhưng một hoặc cả hai con bị dị tật hoặc mắc bệnh hiểm nghèo không mang tính di truyền, đã được Hội đồng Giám định y khoa cấp tỉnh hoặc cấp Trung ương xác nhận.
    6. Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):
    a) Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ);
    b) Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.”
    7. Phụ nữ chưa kết hôn sinh một hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh

    Thân ái!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quyxuannguyen vì bài viết hữu ích
    tranhanhloi (22/06/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977