DanLuat 2015

Cho cháu hỏi tình huống thừa kế :(

Chủ đề   RSS   
  • #241264 23/01/2013

    chipcherry_pl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho cháu hỏi tình huống thừa kế :(

     

    Ông A làm nghề đi biển, có 1 con trai (19 tuổi) cũng đang làm nghề đi biển với vợ cả (đã chết) hiện đang sống với vợ lẽ không có con (riêng cũng như chung). Trong một chuyến đi biển, bão lớn ập đến đánh chìm tàu. Toàn bộ thủy thủ đoàn chết hết chỉ còn một mình Ông A trôi nổi trên mảnh vỡ của con tàu. Tới gần bờ,Ông A bật điện thoại di động nhắn tin cho vợ và con trai với nội dung:

    -         Cho con trai hưởng thừa kế toàn bộ ngôi nhà và vườn cây xung quanh;

    -         Nhưng cho người vợ quyền hưởng dụng ngôi nhà và vườn cây đó đến mãn đời.

    Câu hỏi được đưa ra là :

    1:     Bình luận về hình thức của di chúc nói trên (hợp pháp hay không hợp pháp, nếu hợp pháp thì đây là hình thức gì?).

    2:     Bình luận về khả năng thực hiện di chúc này ở Việt Nam hiện nay trong trường hợp vợ lẽ của Ông A không cho con trai của ông ta ở ngôi nhà đó trong khi bà ta còn sống nhưng người con trai này dứt khoát đòi quyền được sống trong ngôi nhà đó tại bất kỳ thời điểm nào?

    Mong anh chị cô chú luật sư giúp đỡ ạ, Đây là lần đầu tiên cháu vào diễn đàn thảo luật, nhờ sự giúp đỡ của anh chị,cô chú Cháu cảm ơn!!

    Cập nhật bởi chipcherry_pl ngày 23/01/2013 05:21:50 CH
     
    2822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242048   27/01/2013

    chungbgpro
    chungbgpro

    Male
    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn! 

    Mình xin góp ý về câu hỏi của bạn như sau:

    1. Thời điểm A nhắn tin, không xác định được A có trong tình trạng tỉnh táo hay không và thực tế là A đã vào gần bờ và A đã chết hay chưa?

    Nếu như xác định được A đã chết, và tin nhắn của A được xác định đúng do A nhắn và trong tình trạng A tỉnh táo thì đây đc xác định là di chúc bằng văn bản

    Còn trong TH còn lại thì rõ ràng di chúc này không có hiệu lực PL

    2. Nếu Di chúc xác định là có hiệu lực pháp luật thì theo quy định của pháp luật đây được coi là di chúc có điều kiện (bà vợ được sống trong căn nhà cho đến khi chết). Bởi vậy khi có tranh chấp xảy ra, sẽ giải quyết theo ý chí của người để lại TS (ông A).

    Đó là những góp ý từ suy nghĩ của mình. nếu có gì không đúng mong bạn góp ý thêm! Thân

    Sống và làm việc theo pháp luật!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chungbgpro vì bài viết hữu ích
    chipcherry_pl (27/01/2013)
  • #242070   27/01/2013

    chipcherry_pl
    chipcherry_pl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn thật nhiều. CHờ mãi mới có người giúp 

     
    Báo quản trị |  
  • #242233   28/01/2013

    Tôi cho rằng đây không được xem là di chúc vì nó không đảm bào về hình thức, yêu cầu của di chúc:

    + đối với di chúc miệng: " Di chúc miệng được coi là hợp pháp, nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn năm ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực." (Khỏan 5 Điều 652 BLDS)

    + dối với di chúc bằng văn bản: theo Điều 655 BLDS thì "Người lập di chúc phải tự tay viết và ký vào bản di chúc.

    Từ những lẽ trên, tôi cho rằng đây không phải là di chúc (và việc gửi tin nhắn có thể giả mạo được)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-