DanLuat 2015

Cho bạn trai mượn tiền giờ muốn kiện phải làm thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #510636 22/12/2018

    tranglt98

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cho bạn trai mượn tiền giờ muốn kiện phải làm thế nào?

    dạ em chào luật sư ạ. mong luật sư giải đáp giúp em với ạ. em có cho bạn trai em mượn với số tiền 18tr. hiện giờ còn có tin nhắn mượn tiền với giấy chuyển tiền thì có thể khỏi kiện được không ạ? và làm đơn gì gửi lên đâu ạ. em làm việc tại hà nội.

     
    253 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranglt98 vì bài viết hữu ích
    anthuylaw (27/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #510865   26/12/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 3

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (343)
    Số điểm: 4329
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 57 lần


    Theo Điều 463 BLDS 2015, hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay.

    Khoản 1 Điều 466 BLDS 2015, bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn.

    Trường hợp người vay không trả tiền vay theo đúng thời hạn đã thỏa thuận thì bạn có quyền yêu cầu bên vay thực hiện đúng và đầy đủ nghĩa vụ này.

    Nếu vẫn cố tình không thực hiện nghĩa vụ thì bạn có quyền khởi kiện ra toà án để bảo vệ quyền lợi của mình.

    Theo điểm a khoản 1 Điều 35 BLTTDS 2015, vụ việc này thuộc thẩm quyền giải quyết của toà cấp huyện. Do đó, bạn có thể làm đơn khởi kiện đến toà án nhân dân cấp huyện nơi bạn trai của bạn cư trú (theo điểm a khoản1 Điều 39 BLTTDS).

    (tham khảo bạn nhé)

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 26/12/2018 04:37:22 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #510884   26/12/2018

    anhkhoayentam
    anhkhoayentam

    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/12/2015
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 2016
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Theo mình bạn nên cân nhắc kỹ việc này vì khởi kiện có thể làm mất khá nhiều thời gian của bạn và hơn hết dích đến pháp luật sẽ cực kỳ rắc rối, tốn công sức, thời gian. MÌnh nghĩ bạn nên thỏa thuận lại với bạn trai của bạn về số tiền trên ( trường hợp hai bạn còn quen nhau ) vì khi khởi kiện ra tòa thì mọi chuyện sẽ vô cùng phức tạp và chắc chắn tình cảm sức mẻ không còn nữa, còn nếu hai bạn đã chia tay thì bạn cũng nên nói chuyện lại với bạn trai bạn, lúc này sẽ thẳng thắn hơn không sợ mất gì nữa. VÌ số tiền 18tr thật sự không nhỏ. Nếu có khởi kiện ra tòa chắc chắn bạn trai bạn sẽ không trả hết mà chỉ trả một nửa hoặc trả dần điều này có thể làm bạn cảm thấy mệt mỏi hơn. Tuy nhiên, có trả còn hơn không. Nếu bạn trai bạn nhất quyết không trả số tiền mà bạn đã cho mượn thì với các bằng chứng bạn có trong tay có quyền khởi kiện đòi tiền theo pháp luật dân sự, phần thắng nghiêng về bạn sẽ cao hơn. 

    Ở trên là ý kiến đóng góp của mình, bạn có thể tham khảo và đưa ra quyết định chính xác nhất nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #510908   27/12/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (236)
    Số điểm: 1650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Trong trường hợp bạn trai của bạn không trả lại tiền thì có thể bị truy tố về Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản quy định tại Điều 175 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi bổ sung bởi Khoản 35 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, cụ thể như sau:

    “Điều 175. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 4.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 4.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản hoặc đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 174 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm hoặc tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó hoặc đến thời hạn trả lại tài sản mặc dù có điều kiện, khả năng nhưng cố tình không trả;”

    Vậy nên, nếu bạn đã dùng mọi cách mà không thể đòi được tiền thì có thể tố cáo hành vi trên với cơ quan có thẩm quyền để để điều tra vụ việc. Nhưng thủ tục khác rườm rà với tốn thời gian nên bạn cũng nên cân nhắc kỹ nhé.

    Trên đây là một số ý kiến của cá nhân mình, bạn cũng có thể liên hệ một số văn phòng luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #510923   27/12/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4255
    Cảm ơn: 249
    Được cảm ơn 79 lần


    Bạn cho bạn trai hay bất kỳ ai mượn thì đây là quan hệ vay mượn, dân sự do các bạn thỏa thuận nếu như bên vay đến hạn không trả thì bạn có quyền khở kiện tại nơi bị đơn cư trú để đòi nợ. Bạn còn tin nhắn mượn tiền, giấy chuyển tiền thì đây là căn cứ để chứng minh cho yêu cầu khởi kiện của mình. Bạn làm đơn khởi kiện kèm theo các chứng cứ nêu trên gửi đến Tòa án.

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-