DanLuat 2015

Chịu trách nhiệm hình sự

Chủ đề   RSS   
  • #385648 29/05/2015

    tieujunjin

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2014
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 1 lần


    Chịu trách nhiệm hình sự

    Em có một thắc mắc thế này ạ:

    Trong một tình huống về hình sự có một câu hỏi như thế này :Giả xử K đã chiếm đoạt được xe máy và theo thỏa thuận từ trước với N( người chuyên mua bán xe máy cũ) K đã bán chiếc xe này cho N lấy 30 triệu đồng thì N có phải chịu TNHS về hành vi của mình không? Tại sao?

    Em muốn hỏi là đối với câu hỏi này có cần chia thành hai trường hợp, một là K phải chịu TNHS  và một trường hợp là ngược lại không ạ.. 
    Mong mọi người trả lời giúp em với ạ! Em cảm ơn ạ!

     
    1977 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #385682   29/05/2015

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    Câu hỏi mâu thuẫn với đề bài

    theo như đề bài thì cần chia trường hợp bạn ạ. thỏa thuận trước nhưng đề ko ra là N có biết là xe đi trọm, cướp... hay không nên cần chia th

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenvancong90tq vì bài viết hữu ích
    tieujunjin (02/06/2015)
  • #385792   30/05/2015

    vanminhcsdt
    vanminhcsdt

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2014
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 400
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 3 lần


    Theo quy định của BLHS hiện hành thì K với N tuy đã thỏa thuận trước với nhau là N sẽ mua chiếc xe máy với giá 30 triệu nhưng ở đây N không biết là xe của K là do phạm tội mà có nên N không phải chịu trách nhiệm hình sự. Ba5n có thể chia hai trường hợp cũng được vì đề không nói rõ là N biết hay không. Nếu N biết thì N sẽ phạm tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có (Điều 250 BLHS).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vanminhcsdt vì bài viết hữu ích
    tieujunjin (02/06/2015)

0 Thành viên đang online
-