DanLuat 2015

Chỉnh sửa giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #242698 30/01/2013

    nguyenvankhuynh

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chỉnh sửa giấy khai sinh

    tôi cần hỏi do trước đây tôi có nhờ bố vợ tôi đi đăng kí giấy khai sinh cho con gái tôi nên có sự nhầm lẫn về năm sinh của tôi. Nay tôi muốn điều chỉnh lại giấy khai sinh của con gái tôi thì phải làm thế nào?

     
    36807 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #242701   30/01/2013

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1561)
    Số điểm: 15753
    Cảm ơn: 224
    Được cảm ơn 497 lần
    Lawyer

    Chào bạn, trường hợp của bạn tôi xin trao đổi như sau:

    Điều 36, 37, 38 Nghị định158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định:

    - Phạm vi thay đổi, cải chính hộ tịch gồm: 
    + Thay đổi họ, tên, chữ đệm đã được đăng ký đúng trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng cá nhân có yêu cầu thay đổi khi có lý do chính đáng theo quy định của Bộ luật dân sự.
    + Cải chính những nội đung đã được đăng ký trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, nhưng có sai sót trong khi đăng ký. 

    - Thẩm quyền thay đổi, cải chính hộ tịch:
    + Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh trước đây có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người dưới 14 tuổi;
    + Ủy ban nhân dân cấp huyện, mà trong địa hạt của huyện đó đương sự đã đăng ký khai sinh trước đây, có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi, cải chính hộ tịch cho người từ đủ 14 tuổi trở lên;

    - Thủ tục đăng ký việc thay đổi, cải chính hộ tịch:
    + Người yêu cầu thay đổi, cải chính hộ tịch phải nộp tờ khai theo mẫu quy định, xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi, cải chính hộ tịch cho cơ quan có thẩm quyền theo quy định trên. 
    + Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch hoặc cán bộ Tư pháp của Phòng Tư pháp ghi vào sổ đăng ký thay đổi, cải chính hộ tịch và quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã hoặc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện ký và cấp cho đương sự một bản chính Quyết định cho phép thay đổi, cải chính hộ tịch. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của đương sự.
    + Sau khi việc thay đổi, cải chính hộ tịch đã được ghi vào Sổ đăng ký khai sinh, thì bản sao Giấy khai sinh từ Sổ đăng ký khai sinh sẽ ghi theo nội dung đã thay đổi hoặc cải chính

    Bạn có thể tham khảo. Trân trọng!

    Cập nhật bởi caythongnoel ngày 30/01/2013 07:19:18 CH

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caythongnoel vì bài viết hữu ích
    Mainguyen29081993 (19/04/2018)