DanLuat 2015

chính sách và tiền lương

Chủ đề   RSS   
  • #428130 17/06/2016

    chính sách và tiền lương

    Xin hỏi Luật sư về vấn đề sau:

    trường hợp 1.  tôi hiện đang hưởng lương 2,67 từ ngày 01/6/2016. vậy tôi có được hưởng 8% theo nghị định 17/2015/NĐ-CP không?

    trường hợp 2. ông A nghĩ hưu từ ngày 01/6/2016 vậy có được điều chĩnh mức lương hưu theo nghị định 55/2016 không? ÔNg A đang hưởng lương hưu dưới 2 triệu /1 tháng.

     
    1086 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438825   17/10/2016

    quynhnga96
    quynhnga96

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bác !

    Dựa vào những thông tin bác cũng cấp tôi xin có một số ý kiến như sau:

    Trường hợp 1:

    Về đối tượng áp dụng của Nghị định 17/2015/NĐ-CP là “Người có hệ số lương từ 2,34 trở xuống…” ( khoản 2 điều 2 Nghị định 17/2015/NĐ-CP)

    Như vậy trong trường hợp bác hưởng hệ số lương là 2,67 bác không thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định 17/2015/NĐ-CP nên bác sẽ không được hưởng tiền lương tăng thêm theo quy định.

    Trường hợp 2:

    Khoản 4 Điều 2 Nghị định 55/2016/NĐ-CP quy định về đối tượng áp dụng của NĐ 55 như sau “Các đối tượng quy định tại các Khoản 1, 2 và Khoản 3 Điều này đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp hằng tháng trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 và người bắt đầu hưởng lương hưu, trợ cấp hằng tháng trong giai đoạn từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 31 tháng 12 năm 2016 có mức lương hưu, trợ cấp dưới 2.000.000 đồng/tháng.”

    Theo như thông tin bác cung cấp thì ông A nghỉ hưu từ ngày 01/06/2016 và có mức lương hưu dưới 2 triệu đồng/ tháng.

    Vậy ông A được điều chỉnh mức lương hưu theo Nghị định 55/2016/NĐ-CP.

    Và mức lương hưu được điều chỉnh theo khoản 3 Điều 3 Nghị định 55/2016 như sau:

    “3. … đối với người bắt đầu hưởng trong giai đoạn từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 31 tháng 12 năm 2016, mức Điều chỉnh cụ thể như sau:

    a) Tăng thêm 250.000 đồng/người/tháng đối với những người có mức lương hưu từ 1.750.000 đồng/người/tháng trở xuống; tăng lên bằng 2.000.000 đồng/người/tháng đối với những người có mức lương hưu từ trên 1.750.000 đồng/người/tháng đến dưới 2.000.000 đồng/người/tháng.

    b) Tăng thêm 150.000 đồng/người/tháng đối với những người có mức trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp hằng tháng từ 1.850.000 đồng/người/tháng trở xuống; tăng lên bằng 2.000.000 đồng/người/tháng đối với những người có mức trợ cấp mất sức lao động, trợ cấp hằng tháng từ trên 1.850.000 đồng/người/tháng đến dưới 2.000.000 đồng/người/tháng.”

    Như vậy, nếu ông A có mức lương dưới 1.750.000 đồng/tháng ông A sẽ được cộng thêm 250.000đồng / tháng. Nếu ông A có mức lương hưu từ 1.750.000 đồng /tháng đến dưới 2.000.000 đồng/tháng sẽ tăng lên bằng 2.000.000 đồng/Tháng.

    Vậy mức lương sau điều chỉnh của ông A tối đa sẽ bằng 2.000.000 đồng/tháng.

    Trân trọng cảm ơn bác đã gửi câu hỏi,

    Nếu như có thắc mắc gì thêm bác vui lòng liên hệ qua

    Lương Thị Quỳnh Nga,

    Lương Thị Quỳnh Nga _– CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 3.2889.888 – E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-